khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

27/08/2025 5,291 Lưu

Một mẫu quặng bauxite có chứa 40% Al2O3. Người ta dùng 100 tấn quặng bauxite để điều chế nhôm bằng phương pháp điện phân nóng chảy Al2O3, giả sử toàn bộ lượng nhôm điều chế được dùng để sản xuất thanh nhôm làm cửa thì sản xuất được x thanh. Biết rằng khối lượng nhôm trong một thanh nhôm là 5 kg và hiệu suất của quá trình điều chế nhôm là 85%. Giá trị của x là

A. 2400.     
B. 3600.    
C. 1200.   
D. 4800.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng dẫn giải

Đáp án đúng là: B

mAl2O3=100.40%=40 tÊn.

Phương trình hóa học:

 2Al2O3 →criolit®pnc 4Al + 3O2

 204               →     108                        gam

 40 tấn →H = 85% mAl=40.108204.85%=18 tÊn

 Số thanh nhôm sản xuất được là 18.1035=3600 thanh.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: A

nAl=3x molnFe2O3=x mol⇒ mhh=27.3x+160x=301,25 ⇒ x=1,25 mol

Phương trình hóa học:

 2Al + Fe2O3 →to 2Fe + Al2O3

Ta có: nAl2=3,752> nFe2O31 =1,251 ⇒ Al dư, nFe thu được tính theo Fe2O3.

⇒ nFe thu được theo lý thuyết = 2,5 mol.

H = 96%  mFe thu được thực tế = 2,5.56.96% = 134,4 gam

 mFe (vết nứt) = 134,4.79% = 106,176 gam

 Vvết nứt = 106,1767,9=13,44 cm3.

Lời giải

Đáp án đúng là: B

mAl (500 thanh) = 500.3 = 1500 kg = 1,5 tấn

Phương trình hóa học:

2Al2O3 →criolit®pnc 4Al + 3O2

 204    →                108              gam

 m ←90 %            1,5               tấn

⇒mAl2O3=m=1,5.204108.90%≈3,15  tÊn mbauxite = 3,1540%=7,875 tÊn.