khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

27/08/2025 3,253 Lưu

Một mẫu quặng bauxite có chứa 40% Al2O3. Để sản xuất 1000 thanh nhôm xingfa làm cửa ra vào người ta cần dùng tối thiểu m tấn quặng bauxite trên. Biết rằng khối lượng nhôm trong một thanh nhôm là 3 kg và hiệu suất của quá trình điều chế nhôm là 90%. Giá trị của m gần nhất với giá trị nào sau đây?

A. 14.        
B. 16.  
C. 18.  
D. 20.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: B

mAl (1000 thanh) = 1000.3 = 3000 kg = 3 tấn

Phương trình hóa học:

 2Al2O3 →criolit®pnc 4Al + 3O2

 204              →      108              gam

 m      ←90 %        3                 tấn

⇒mAl2O3=m=3.204108.90%≈17027  tÊn mbauxite = 17027.10040=15,74 tÊn.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: A

nAl=3x molnFe2O3=x mol⇒ mhh=27.3x+160x=301,25 ⇒ x=1,25 mol

Phương trình hóa học:

 2Al + Fe2O3 →to 2Fe + Al2O3

Ta có: nAl2=3,752> nFe2O31 =1,251 ⇒ Al dư, nFe thu được tính theo Fe2O3.

⇒ nFe thu được theo lý thuyết = 2,5 mol.

H = 96%  mFe thu được thực tế = 2,5.56.96% = 134,4 gam

 mFe (vết nứt) = 134,4.79% = 106,176 gam

 Vvết nứt = 106,1767,9=13,44 cm3.

Lời giải

Hướng dẫn giải

Đáp án đúng là: B

mAl2O3=100.40%=40 tÊn.

Phương trình hóa học:

 2Al2O3 →criolit®pnc 4Al + 3O2

 204               →     108                        gam

 40 tấn →H = 85% mAl=40.108204.85%=18 tÊn

 Số thanh nhôm sản xuất được là 18.1035=3600 thanh.