khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

27/08/2025 2,784 Lưu

Dùng 267,5 gam hỗn hợp tecmite (Al và Fe2O3 theo tỉ lệ mol tương ứng 2 : 1) để hàn vết nứt trên đường ray tàu hỏa có thể tích V cm3. Biết: lượng Fe cần hàn cho vết nứt bằng 79% lượng Fe sinh ra; khối lượng riêng của sắt là 7,9 gam/cm3; chỉ xảy ra phản ứng khử Fe2O3 thành Fe với hiệu suất của phản ứng bằng 96%. Giá trị của V là

A. 13,44.   
B. 6,72.      
C. 8,96.  
D. 11,2.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: A

nAl=2x molnFe2O3=x mol⇒ mhh=27.2x+160x=267,5 ⇒ x=1,25 mol

Phương trình hóa học:

 2Al + Fe2O3 →to 2Fe + Al2O3

 2,5        1,25 →         2,5                                   mol

H = 96%  mFe thu được thực tế = 2,5.56.96% = 134,4 gam

 mFe (vết nứt) = 134,4.79% = 106,176 gam

 Vvết nứt = 106,1767,9=13,44 cm3.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: A

nAl=3x molnFe2O3=x mol⇒ mhh=27.3x+160x=301,25 ⇒ x=1,25 mol

Phương trình hóa học:

 2Al + Fe2O3 →to 2Fe + Al2O3

Ta có: nAl2=3,752> nFe2O31 =1,251 ⇒ Al dư, nFe thu được tính theo Fe2O3.

⇒ nFe thu được theo lý thuyết = 2,5 mol.

H = 96%  mFe thu được thực tế = 2,5.56.96% = 134,4 gam

 mFe (vết nứt) = 134,4.79% = 106,176 gam

 Vvết nứt = 106,1767,9=13,44 cm3.

Lời giải

Hướng dẫn giải

Đáp án đúng là: B

mAl2O3=100.40%=40 tÊn.

Phương trình hóa học:

 2Al2O3 →criolit®pnc 4Al + 3O2

 204               →     108                        gam

 40 tấn →H = 85% mAl=40.108204.85%=18 tÊn

 Số thanh nhôm sản xuất được là 18.1035=3600 thanh.