khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

27/08/2025 187 Lưu

Hai vật lần lượt có khối lượng m1 = 2 kg; m2 = 3 kg chuyển động với các vận tốc v1 = 2 m/s, v2 = 4 m/s. Biết hai vector vận tốc vuông góc nhau. Tổng động lượng của hệ là

A. 16 kg.m/s                      
B. 160 kg.m/s                    
C. 40 kg.m/s                      
D. 12,65 kg.m/s

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn D

\(\begin{array}{*{20}{l}}{{p_1} = {m_1}{v_1} = 2.2 = 4({\rm{kg}}{\rm{.m}}/{\rm{s}})}\\{{p_2} = {m_2}{v_2} = 3.4 = 12({\rm{kg}}{\rm{.m}}/{\rm{s}})}\end{array}\)

Hai véc tơ động lượng tạo với nhau một góc \(\alpha  = {90^ \circ }\)

\({p_h} = \sqrt {p_1^2 + p_2^2} \) \( = \sqrt {{4^2} + {{12}^2}}  \approx 12,65\) kg.m/s.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn A

\(P = Fv = {2.10^6}.250 = {5.10^8}W\)

Câu 2

A. \[{1,1.10^{ - 3}}\,{\rm{m/}}{{\rm{s}}^{\rm{2}}}\].                 
B. \[3,9\,{\rm{m/}}{{\rm{s}}^{\rm{2}}}\].      
C. \[{10^{ - 2}}\,{\rm{m/}}{{\rm{s}}^{\rm{2}}}\].     
D. \[{10^{ - 1}}\,{\rm{m/}}{{\rm{s}}^{\rm{2}}}\].

Lời giải

Chọn A

\(T = 60s\)

\(a = {\omega ^2}.r = {\left( {\frac{{2\pi }}{T}} \right)^2}.r\)

\(a = {\left( {\frac{{2\pi }}{{60}}} \right)^2}.0,1 \approx {1,1.10^{ - 3}}m/{s^2}\)

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP