Câu hỏi:

10/11/2025 80 Lưu

Một nhân viên giao hàng trong hai ngày giao được 110 đơn hàng. Biết số đơn hàng ngày thứ hai giao được nhiều hơn ngày thứ nhất là 20 đơn. Tính số đơn hàng người đó giao được trong ngày thứ nhất.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án: \(45\)

Gọi số đơn hàng người đó giao được trong ngày thứ nhất là \(x\) (đơn), điều kiện: \(x \in \mathbb{N}*;\;\,x < 110.\)

Số đơn hàng người đó giao được trong ngày thứ hai là \(x + 20\) (đơn).

Tổng số đơn hàng người đó giao được trong hai ngày là: \(x + x + 20 = 2x + 20\) (đơn).

trong hai ngày người đó giao được 110 đơn hàng nên ta có phương trình:

\(2x + 20 = 110\)

\(2x = 90\)

\(x = 45\) (thỏa mãn).

Vậy số đơn hàng người đó giao được trong ngày thứ nhất là 45 đơn.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

a) Số tiền lãi cô Hồng mua trái phiếu chính phủ là \(0,06x\) triệu đồng.
Đúng
Sai
b) Số tiền lãi cô Hồng mua trái phiếu doanh nghiệp là \(64 + 0,08x\) triệu đồng.
Đúng
Sai
c) Phương trình thu được là \(0,02x - 48 = 54.\)
Đúng
Sai
d) Cô Hồng đã đầu tư 300 triệu đồng vào mua trái phiếu doanh nghiệp.
Đúng
Sai

Lời giải

a) Đúng.

Số tiền lãi cô Hồng mua trái phiếu chính phủ là: \(6\% x = 0,06x\) (triệu đồng).

b) Sai.

Số tiền cô Hồng mua trái phiếu doanh nghiệp là: \(800 - x\) (triệu đồng).

Số tiền lãi cô Hồng mua trái phiếu doanh nghiệp là \(0,08\left( {800 - x} \right) = 64 - 0,08x\) (triệu đồng).

c) Sai.

Tổng số tiền lãi cô Hồng nhận được cuối năm là: \(64 - 0,08x + 0,02x = 64 - 0,02x\) (triệu đồng).

Vì cuối năm cô Hồng nhận được 54 triệu đồng tiền lãi nên ta có phương trình: \(64 - 0,02x = 54.\)

d) Đúng.

\(64 - 0,02x = 54\)

\(0,02x = 10\)

\(x = 500\) (thỏa mãn).

Số tiền cô Hồng đầu tư vào mua trái phiếu doanh nghiệp là: \(800 - 500 = 300\) (triệu đồng).

Vậy cô Hồng đã đầu tư 300 triệu đồng vào mua trái phiếu doanh nghiệp.

Lời giải

Đáp án: \(200\)

Gọi số gam dung dịch acid nồng độ \(50\% \)\(x\;\,\left( {\rm{g}} \right),\) điều kiện: \(0 < x < 400.\)

Khối lượng dung dịch acid cùng loại nồng độ \(40\% \) là: \(400 - x\;\,\left( {\rm{g}} \right).\)

Trong \(400\;\,{\rm{g}}\) dung dịch acid nồng độ \(45\% \)\(400 \cdot 45\% = 180\;\,\left( {\rm{g}} \right)\) acid nguyên chất.

Trong \(x\;\,\left( {\rm{g}} \right)\) dung dịch acid nồng độ \(50\% \)\(x \cdot 50\% = 0,5x\;\,\left( {\rm{g}} \right)\) acid nguyên chất.

Trong \(400 - x\;\,\left( {\rm{g}} \right)\) dung dịch acid nồng độ \(40\% \)\(\left( {400 - x} \right) \cdot 40\% = 160 - 0,4x\;\,\left( {\rm{g}} \right)\) acid nguyên chất.

Do đó, ta có phương trình:

\(0,5x + 160 - 0,4x = 180\)

\(0,1x = 20\)

\(x = 200\) (thỏa mãn).

Vậy cần trộn 200 gam dung dịch acid nồng độ \(50\% \) thì thỏa mãn yêu cầu bài toán.

Câu 3

A. \(3x\;\,\left( {\rm{m}} \right).\)             
B. \(6x\;\,\left( {\rm{m}} \right).\)         
C. \(3{x^2}\;\,\left( {\rm{m}} \right).\)           
D. \(6{x^2}\;\,\left( {\rm{m}} \right).\)

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP