Câu hỏi:

05/12/2025 48 Lưu

Trong một giải cờ vua có hai bạn An và Bình ở hai nhánh thi đấu khác nhau. Mỗi nhánh thi đấu chọn ra một người vào chung kết. Xác suất vào chung kết của hai bạn An và Bình lần lượt là 0,6 và 0,7. Xét các biến cố:

\(A:\) “An vào chung kết” và \(B\): “Bình vào chung kết”.

a) Biến cố \(A \cup B\) là “An và Bình vào chung kết”.
Đúng
Sai
b) Biến cố \(A \cap B\) là “An hoặc Bình vào chung kết”.
Đúng
Sai
c) Xác suất của biến cố “An và Bình vào chung kết” là 0,42.
Đúng
Sai
d) Xác suất của biến cố “Có ít nhất một trong hai bạn An và Bình vào chung kết” là 0,88.
Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Theo đề ta có \(P\left( A \right) = 0,6;P\left( B \right) = 0,7\).

a) Biến cố \(A \cap B\) là “An và Bình vào chung kết”.

b) Biến cố \(A \cup B\) là “An hoặc Bình vào chung kết”.

c) Vì \(A,B\) độc lập nên \(P\left( {A \cap B} \right) = P\left( A \right) \cdot P\left( B \right) = 0,6 \cdot 0,7 = 0,42\).

d) \(P\left( {A \cup B} \right) = P\left( A \right) + P\left( B \right) - P\left( {AB} \right) = 0,6 + 0,7 - 0,42 = 0,88\).

Đáp án: a) Sai;   b) Sai;   c) Đúng;   d) Đúng.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

a) Xác suất để người thứ ba luôn luôn câu được mực bằng 0,3.
Đúng
Sai
b) Xác suất để có đúng hai người câu được mực bằng 0,29.
Đúng
Sai
c) Xác suất để có đúng một người câu được mực bằng 0,34.
Đúng
Sai
d) Xác suất để có ít nhất một người câu được mực bằng 0,21.
Đúng
Sai

Lời giải

Gọi \(A\) là biến cố “Người thứ nhất câu được mực”;

\(B\) là biến cố “Người thứ hai câu được mực”;

\(C\) là biến cố “Người thứ ba câu được mực”.

Theo đề ta có \(A,B,C\) là các biến cố độc lập và \(P\left( A \right) = 0,5;P\left( B \right) = 0,4;P\left( C \right) = 0,3\).

Suy ra \(P\left( {\overline A } \right) = 0,5;P\left( {\overline B } \right) = 0,6;P\left( {\overline C } \right) = 0,7\).

a) \(P\left( C \right) = 0,3\).

b) Xác suất để có đúng hai người câu được mực bằng

\(P\left( {AB\overline C } \right) + P\left( {A\overline B C} \right) + P\left( {\overline A BC} \right) = 0,5 \cdot 0,4 \cdot 0,7 + 0,5 \cdot 0,6 \cdot 0,3 + 0,5 \cdot 0,4 \cdot 0,3 = 0,29\).

c) Xác suất để có đúng một người câu được mực bằng

\(P\left( {A\overline B \overline C } \right) + P\left( {\overline A B\overline C } \right) + P\left( {\overline A \overline B C} \right) = 0,5 \cdot 0,6 \cdot 0,7 + 0,5 \cdot 0,4 \cdot 0,7 + 0,5 \cdot 0,6 \cdot 0,3 = 0,44\).

d) Xác suất để cả ba người không câu được mực là

\(P\left( {\overline A \overline B \overline C } \right) = 0,5 \cdot 0,6 \cdot 0,7 = 0,21\).

Xác suất để có ít nhất một người câu được mực bằng \(P = 1 - 0,21 = 0,79\).

Đáp án: a) Đúng;   b) Đúng;   c) Sai;   d) Sai.

Lời giải

\(P\left( {\overline A } \right) = 1 - P\left( A \right) = 0,8\).

\(A\)\(B\) là hai biến cố độc lập nên \(P\left( {\overline A B} \right) = P\left( {\overline A } \right) \cdot P\left( B \right) = 0,8 \cdot 0,3 = 0,24\). Chọn D.

Câu 3

A. \(3\).                        
B. \(0\).                        
C. \(1\).                                 
D. \(2\).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. \(P\left( {A \cup B} \right) = P\left( A \right) - P\left( B \right)\).                          
B. \(P\left( {A \cup B} \right) = P\left( A \right) \cdot P\left( B \right)\).               
C. \(P\left( {A \cup B} \right) = P\left( A \right) + P\left( B \right)\).                          
D. \(P\left( {A \cup B} \right) = P\left( A \right) + P\left( B \right) + P\left( {AB} \right)\).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP