Câu hỏi:

18/01/2026 23 Lưu

Một vận động viên nâng đòn tạ có tổng khối lượng 50 kg lên một đoạn 0,8m như hình dưới. Cho rằng tốc độ nâng tạ không đổi trong suốt quá trình. Lấy g=9,8 m/s2 . Công của lực nâng thực hiện có giá trị là

A.

392 J .

B.

392 J .

C.

40 J .

D.

40 J .

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là A.

F=P=mgAF=Fdcos00=mgd=50.9,8.0,8=392 J .

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: B

Công suất không đổi, lực cản tăng gấp 2 thì vận tốc giảm một nửa.

Lời giải

Đáp án đúng là B

Muốn kéo thang máy lên thì lực căng cực tiểu T phải bằng trọng lượng P của thang:

T = P = mg = 600.10 = 6000 N.

Công cực tiểu của lực căng T là: Amin = T.s = 6000 . 150 = 900000 J = 900 kJ.

Câu 3

A.

Động năng ở điểm III bằng 0 do thế năng tại đó là cực đại.

B.

Vận tốc tại điểm I và điểm V là bằng nhau.

C.

Tốc độ tại điểm VI là lớn nhất.

D.

Thế năng của vật được bảo toàn.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP