Câu hỏi:

18/01/2026 28 Lưu

Một viên gạch xây dựng 4 lỗ có khối lượng 1,6 kg rơi từ độ 10 m so với mặt đất của một công trình xây dựng. Bỏ qua sức cản không khí. Hỏi sau thời gian 1,2 s trọng lực đã thực hiện được một công bằng bao nhiêu? Tính công suất trung bình của trọng lực trong thời gian 1,2 s và công suất tức thời tại thời điểm 1,2 s.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Quãng đường vật rơi tự do:

s = g t 2 2 = 1 2 . 9 , 8 . ( 1 , 2 ) 2 = 7,1 (m)

Công của trọng lực là:

A = P.s = mgs = 1,6.9,8.7,1 = 111,3 (J)

Công suất trung bình của trọng lực:

P tb =  A t = m g s t = 92,8 (W)

Hoặc: P tb =  P . v ¯ = m g . s t = 92,8 (W)

Công suất tức thời của trọng lực:

P t = mg.v = mg.gt = 184,4 (W)

Như vậy, công suất tức thời tại thời điểm t = 1,2 s lớn hơn công suất trung bình trong khoảng thời gian đó.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: B

Công suất không đổi, lực cản tăng gấp 2 thì vận tốc giảm một nửa.

Lời giải

Đáp án đúng là B

Muốn kéo thang máy lên thì lực căng cực tiểu T phải bằng trọng lượng P của thang:

T = P = mg = 600.10 = 6000 N.

Công cực tiểu của lực căng T là: Amin = T.s = 6000 . 150 = 900000 J = 900 kJ.

Câu 3

A.

Động năng ở điểm III bằng 0 do thế năng tại đó là cực đại.

B.

Vận tốc tại điểm I và điểm V là bằng nhau.

C.

Tốc độ tại điểm VI là lớn nhất.

D.

Thế năng của vật được bảo toàn.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP