Câu hỏi:

18/01/2026 24 Lưu

Hệ gồm hai vật 1 và 2 có khối lượng và tốc độ lần lượt là 1 kg; 3 m/s và 1,5 kg; 2 m/s. Biết hai vật chuyển động theo hướng ngược nhau. Tổng động lượng của hệ này có độ lớn là

A.

6 kg.m/s.

B.

0 kg.m/s.

C.

3 kg.m/s.

D.

4,5 kg.m/s.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: B

Chọn chiều dương là chiều chuyển động của vật 1. Vecto động lượng của nhiều vật bằng tổng các vecto động lượng của các vật đó. Do đó: \[\overrightarrow p = \overrightarrow {{p_1}} + \overrightarrow {{p_2}} = m\overrightarrow {{v_1}} + m\overrightarrow {{v_2}} \]

Hai vật chuyển động ngược hướng nên: p = m1.v1 – m2.v2 = 1.3 – 1,5.2 = 0 kg.m/s.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là C

Công suất: \[{\rm{P}} = \frac{A}{t} = \frac{{P.s}}{t} = \frac{{m.g.s}}{t} = \frac{{4.10.6}}{{10}} = 24\,W\]

Lời giải

Đáp án đúng là B

Chọn mốc thế năng tại mặt đất.

Cơ năng tại vị trí ban đầu: W = Wtmax = mgh = 0,5.10.100 = 500 J

Thế năng của vật tại độ cao 40 m: Wt = mgh' = 0,5.10.40 = 200 J

Động năng của vật tại độ cao 40 m: Wđ = W – Wt = 500 – 200 = 300 J.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A.

giá trị thế năng và động năng đều bằng không.

B.

động năng cực tiểu, thế năng cực đại.

C.

giá trị thế năng bằng động năng.

D.

động năng cực đại, thế năng cực tiểu.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP