Câu hỏi:

19/01/2026 32 Lưu

Một vật có khối lượng 2 kg treo vào một sợi dây mảnh, không giãn vào một điểm cố định. Lấy g = 10 m/s2. Khi vật cân bằng, lực căng của sợi dây có độ lớn là

A.

10 N.

B.

5 N.

C.

15 N.

D.

20 N.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là D

Khi vật cân bằng, lực căng của sợi dây có độ lớn bằng trọng lượng của vật.

T = P = mg = 20 (N).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Tốc độ trung bình: v = s t = 2 π r t = 2 π . 3 3 = 6 , 2 8 cm/s.

Vận tốc trung bình: v = d t = 0 3 = 0 cm/s.

Lời giải

Đáp án đúng là A

Gia tốc chuyển động: a = 2 s t 2 = 2 . 1 0 0 2 0 2 = 0 , 5 ( m / s 2 )

Lực cản không khí F c = P F = m g m a = 2 , 5 . 1 0 2 , 5 . 0 , 5 = 2 3 , 7 5 ( N )

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP