Câu hỏi:

19/01/2026 38 Lưu

Một nguồn sóng cơ có phương trình u 0 = 4 c o s ( 2 0 π t ) cm. Sóng truyền theo phương ON với vận tốc 20 cm/s. Phương trình sóng tại điểm N cách nguồn O một đoạn 5 cm là

A.

u N = 4 c o s ( 2 0 π t 5 π ) cm.

B.

u N = 4 c o s ( 2 0 π t π ) cm.

C.

u N = 4 c o s ( 2 0 π t 2 , 5 π ) cm.

D.

u N = 4 c o s ( 2 0 π t 5 , 5 π ) cm.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là A

Phương trình sóng tại N có dạng u N = 4 c o s ( 2 0 π t 2 π . d λ )

Với λ = v f = 2 0 1 0 = 2 cm, d = 5 cm Δ φ = 2 π . d 2 = 5 π rad/s

Phương trình sóng có dạng u N = 4 c o s ( 2 0 π t 5 π ) cm.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là D

Ta có l = k λ 2 = k v 2 f f = k v 2 l { 4 2 = 6 v 2 l f 5 = 4 v 2 l f 5 4 2 = 4 6 f 5 = 2 8 H z

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. Chu kì dao động là 0,5 s.

B. Tốc độ cực đại của chất điểm là 18,8 cms.

C. Gia tốc của chất điểm có độ lớn cực đại là 113 cm/s2 .

.l.. 22D. Tần số của dao động là 2 Hz.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP