Câu hỏi:

19/01/2026 38 Lưu

Một sóng cơ truyền dọc theo trục Ox. Phương trình dao động của phần tử tại một điểm trên phương truyền sóng là u = 4 c o s ( 2 0 π t π ) (u tính bằng mm, t tính bằng s). Biết tốc độ truyền sóng bằng 60 cm/s. Bước sóng của sóng này là

A.

6 cm.

B.

5 cm.

C.

3 cm.

D.

9 cm.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là A

Ta có ω = 2 0 π f = ω 2 π = 1 0 Hz.

Bước sóng của sóng này là λ = v f = 6 cm.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là D

Ta có l = k λ 2 = k v 2 f f = k v 2 l { 4 2 = 6 v 2 l f 5 = 4 v 2 l f 5 4 2 = 4 6 f 5 = 2 8 H z

Câu 3

A.

u N = 4 c o s ( 2 0 π t 5 π ) cm.

B.

u N = 4 c o s ( 2 0 π t π ) cm.

C.

u N = 4 c o s ( 2 0 π t 2 , 5 π ) cm.

D.

u N = 4 c o s ( 2 0 π t 5 , 5 π ) cm.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. Chu kì dao động là 0,5 s.

B. Tốc độ cực đại của chất điểm là 18,8 cms.

C. Gia tốc của chất điểm có độ lớn cực đại là 113 cm/s2 .

.l.. 22D. Tần số của dao động là 2 Hz.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP