Câu hỏi:

19/01/2026 24 Lưu

Thả một hòn đá từ miệng của một cái giếng cạn có độ sâu 12,8 m. Biết tốc độ truyền âm trong không khí là 300 m/s và g = 10 m/s2. Khoảng thời gian sẽ nghe thấy tiếng đá chạm đáy giếng là

A.

1,54 s.

B.

1,64 s.

C.

1,34 s.

D.

1,44 s.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là B

+ Thời gian vật rơi tự do là t 1 .

+ Thời gian âm truyền từ đáy giếng lên là t 2 .

- Ta có Δ t = t 1 + t 2 = 2 s g + s v Δ t = 2 . 1 2 , 8 1 0 + 1 2 , 8 3 3 0 1 , 6 4 s .

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là D

Ta có l = k λ 2 = k v 2 f f = k v 2 l { 4 2 = 6 v 2 l f 5 = 4 v 2 l f 5 4 2 = 4 6 f 5 = 2 8 H z

Câu 4

A.

u N = 4 c o s ( 2 0 π t 5 π ) cm.

B.

u N = 4 c o s ( 2 0 π t π ) cm.

C.

u N = 4 c o s ( 2 0 π t 2 , 5 π ) cm.

D.

u N = 4 c o s ( 2 0 π t 5 , 5 π ) cm.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. Chu kì dao động là 0,5 s.

B. Tốc độ cực đại của chất điểm là 18,8 cms.

C. Gia tốc của chất điểm có độ lớn cực đại là 113 cm/s2 .

.l.. 22D. Tần số của dao động là 2 Hz.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP