Câu hỏi:

05/02/2026 5 Lưu

Một xi lanh kín đặt nằm ngang có pit-tông chuyển động được chứa 2 g khí Helium (coi là khí lí tưởng). Bỏ qua ma sát giữa xi lanh và pit-tông. Cho khối khí trong xi lanh biến đổi trạng thái từ \((1) \to (2)\) theo đồ thị được biểu diễn trên hệ trục tọa độ \({\rm{p}} - {\rm{T}}\) như hình vẽ bên. Biết \({{\rm{p}}_0} = 4,5 \cdot {10^5}\;{\rm{Pa}}\), \({{\rm{T}}_0} = 300\;{\rm{K}}\), khối lượng mol của Helium là \(4\;{\rm{g}}/{\rm{mol}}\).

Một xi lanh kín đặt nằm ngang có pit-tông chuyển động được chứa 2 g khí Helium (ảnh 1)

a) Trong quá trình biến đổi từ trạng thái (1) sang trạng thái (2), công mà khối khí đã thực hiện là 2943 J .
Đúng
Sai
b) Quá trình biến đổi trạng thái của khối khí từ \((1) \to (2)\) là quá trình đẳng nhiệt.
Đúng
Sai
c) Thể tích của khối khí ở trạng thái (1) là 2,77 lít.
Đúng
Sai
d) Theo thang nhiệt độ Cesius, nhiệt độ ở trạng thái (1) là \({27^\circ }{\rm{C}}\).
Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

\(n = \frac{m}{M} = \frac{2}{4} = 0,5\;{\rm{mol}}\)

\[{A^\prime } = {p_0}\left( {{V_2} - {V_1}} \right) = nR\left( {{T_2} - {T_1}} \right) = nR\left( {3{T_0} - {T_0}} \right) = 2nR{T_0} = 2.0,5.8,31.300 = 2493J \Rightarrow \]a) Đúng

Quá trình biến đổi trạng thái của khối khí từ \((1) \to (2)\) là quá trình đẳng áp \( \Rightarrow \)b) Sai

\(\frac{{{p_0}{V_1}}}{{{T_0}}} = nR \Rightarrow \frac{{4,5 \cdot {{10}^5} \cdot {V_1}}}{{300}} = 0,5 \cdot 8,31 \Rightarrow {V_1} = 2,77 \cdot {10^{ - 3}}{m^3} = 2,77l \Rightarrow \) c) Đúng

\({t_1} = {T_0} - 273 = 300 - 273 = {27^\circ }C \Rightarrow \) d) Đúng

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

(1) 83

\(n = \frac{{pV}}{{RT}} = \frac{{15 \cdot {{10}^6} \cdot 14 \cdot {{10}^{ - 3}}}}{{8,31 \cdot (30 + 273)}} \approx 83\;{\rm{mol}}\)

 

Trả lời ngắn: 83

Câu 2

a) Khối lượng của nước bay hơi trong thời gian 10 phút là \(0,3\;{\rm{kg}}\).
Đúng
Sai
b) Khi nước bay hơi thì nước đã toả nhiệt ra không khí xung quanh.
Đúng
Sai
c) Khối lượng của không khí trong phòng là 65 kg .
Đúng
Sai
d) Giả sử toàn bộ nhiệt lượng lấy từ không khí trong phòng dùng để làm bay hơi nước. Sau 10 phút mở quạt, nhiệt độ phòng giảm đi \({7^\circ }{\rm{C}}\).
Đúng
Sai

Lời giải

a) Đúng. \({m_n} = 0,5 \cdot 10 \cdot 60 = 300\;{\rm{g}} = 0,3\;{\rm{kg}}\)

b) Sai. Nước đã nhận nhiệt

c) Sai. \({m_{kk}} = VD = 4 \cdot 5 \cdot 4 \cdot 1,2 = 96\;{\rm{kg}}\)

d) Đúng. \({m_{kk}}{c_{kk}}\Delta t = {m_n}L \Rightarrow 96.1005.\Delta t = 0,3.2,{25.10^6} \Rightarrow \Delta t \approx {7^\circ }C\)

Câu 3

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A. Sóng điện từ là sóng dọc.
B. Sóng điện từ mang năng lượng.
C. Sóng điện từ truyền được trong chân không.
D. Sóng điện từ là sự lan truyền của điện từ trường.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. \({F_1},{F_3},{F_2}\).                     
B. \({F_3},{F_2},{F_1}\).        
C. \({F_1},{F_2},{F_3}\).            
D. \({F_2},{F_1},{F_3}\).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. \({W_d} = \frac{3}{2}\frac{{\overline {{v^2}} }}{m}\).    
B. \({W_d} = \frac{1}{3}\frac{{\overline {{v^2}} }}{m}\).                
C. \({W_d} = \frac{3}{2}m\overline {{v^2}} \).   
D. \({W_d} = \frac{1}{2}m\overline {{v^2}} \).

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP