khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

22/02/2026 432 Lưu

Một quần thể bướm đêm trong khu rừng với nhiều cây bạch dương có thân gỗ màu trắng. Bướm đêm là nguồn thức ăn của nhiều loài chim, động vật có vú và côn trùng khác. Các con bướm chủ yếu có màu trắng ngà, một số ít có cánh màu sẫm. Khi khói bụi từ khu công nghiệp ở vùng lân cận làm thân cây bạch dương phủ màu bụi sẫm, các con bướm có màu trắng ngà dễ bị phát hiện và bị ăn thịt. Qua thời gian dài, quần thể bướm đêm ở khu vực này có sự thay đổi về tần số kiểu hình màu sắc thân.

Có bao nhiêu phát biểu sau đây là đúng?

1. Màu sắc của bướm giúp chúng có khả năng sống sót ở điều kiện môi trường có nhiều động vật ăn thịt.

2. Quần thể ban đầu khi chưa có khói bụi thì tần số allele quy định bướm trắng cao.

3. Trong điều kiện ô nhiễm bụi công nghiệp, bướm trắng có giá trị thích nghi cao hơn bướm sẫm.

4. Khi ô nhiễm bụi, tần số allele quy định bướm trắng cao nhất.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

2

Đáp án: 2

Hướng dẫn giải

(1) đúng.

(2) đúng.

(3) sai → khói bụi màu sẫm làm môi trường có màu sẫm → CLTN chọn lọc đào thải KH trắng cao → Bướm trắng có giá trị thích nghi thấp.

(4) sai → khói bụi màu sẫm làm môi trường có màu sẫm → CLTN chọn lọc đào thải KH trắng cao → Bướm trắng có tần số allele thấp.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án:

1

Đáp án 1

Hướng dẫn giải:

Dựa vào biểu đồ, độ phong phú các loài của mỗi QX như sau:

 

QX1

QX2

Basswood

25%

5%

Beech

25%

75%

Cây mía

25%

10%

Bạch dương vàng

25%

10%

Áp dụng công thức: H’ = - (PAlnPA + PBlnPB + PClnPC + ...) cho mỗi quần xã rồi so sánh.

HQX1 = - (25%ln25% + 25%ln25% + 25%ln25%+ 25%ln25%) = 1,39

HQX2 = - (5%ln5% + 75%ln75% +10%ln10% + 10%ln10%) = 0,83

→ Quần xã 1 đa dạng hơn

Lời giải

Đáp án:

0,14

Đáp án: 0,14

 Nội dung kiến thức: Di truyền học quần thể

Thành phần năng lực: Nhận thức sinh học

Mức độ nhận thức: Vận dụng

Hướng dẫn giải

- Bố (A1A3 – bình thường) x Mẹ(A1A2 –bình thường) → con đầu lòng (A2A3 – bệnh)

   Bệnh do gene lặn quy định là A2 và A3

- Người con thứ 2 có kiểu gene A1A2, để sinh con bị bệnh thì người chồng bình thường phải có kiểu gene dị hợp chứa alelle bệnh

- Xét quần thể:

+ Gọi tần số của allele A1, A2, A3 lần lượt là p, q, r (p + q + r =1)

+ Tần suất người bị bệnh trong quần thể cân bằng di truyền là 16%: q2A2A2 + 2qr A2A3 + r2A3A3 =16% → (q + r) = 0,4 → p = 0,6

+ Người bình thường mang gene gây bệnh trong quần thể có tần số là: 2pq + 2pr = 0,48 → Người bình thường mang gene bệnh trong số người bình thường là 0,48 / 0,84 = 4/7 (người chồng)

- Người con thứ 2 lấy chồng bình thường, xác suất con của họ sinh ra bị bệnh là: ¼ * 4/7 = 1/7 = 0,14

Câu 3

A. Đại Cổ sinh. 
B. Đại Nguyên sinh. 
C. Đại Tân sinh. 
D. Đại Trung sinh.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. Để làm bất hoạt enzyme. 
B. Để giữ nguyên cấu trúc của tế bào. 
C. Để tạo kết tủa DNA. 
D. Để tăng tốc độ phản ứng.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP