khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

01/03/2026 174 Lưu

Cho sơ đồ chuyển hóa:

Cho sơ đồ chuyển hóa:Biết A, B, C, D là các hợp chất hữu cơ. A là hydrocarbon (điều kiện thường ở trạng thái khí) có %mC = 90 %. Phân tử các chất B, C, D (ảnh 1)

Biết A, B, C, D là các hợp chất hữu cơ. A là hydrocarbon (điều kiện thường ở trạng thái khí) có % m C =   9 0 % . Phân tử các chất B, C, D có tính đối xứng cao. B là hợp chất chứa vòng benzene. Cho các phát biểu sau:

(a) A là alkyne.

(b) B tác dụng với C l 2 (chiếu sáng, tỉ lệ 1 : 1) thu được một dẫn xuất monochloro duy nhất.

(c) Phản ứng của B với dung dịch K M n O 4 xảy ra ở nhiệt độ thường.

(d) Phần trăm khối lượng nguyên tố O trong D là 34,78%.

Số phát biểu đúng là

A. 4.

B. 2.

C. 1.

D. 3.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

A là hydrocarbon ( C x H y ) x : y = 9 0 1 2 : 1 0 1 = 3 : 4

Lại có A ở thể khí điều kiện thường (không quá 4C) nên A là C 3 H 4 .

Công thức cấu tạo của A là C H C C H 3

B, C, D có tính đối xứng cao nên:

B là C 6 H 3 ( C H 3 ) 3 ; C là C 6 H 3 ( C O O H ) 3 ; D là C 6 H 3 ( C O O K ) 3 .

(Các nhóm thế đều ở vị trí 1, 3, 5)

(a) Đúng.

(b) Đúng, dẫn xuất duy nhất là C 6 H 3 ( C H 3 ) 2 ( C H 2 C l ) (Các nhóm thế đều ở vị trí 1, 3, 5).

(c) Sai, phản ứng với B với K M n O 4 cần đun nóng.

(d) Sai, D có %O = 29,63%.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Mẫu X gồm có NaOH (a mol) và N a 2 C O 3 (b mol)

* Khi hòa tan hoàn toàn trong HCl xảy ra các phản ứng hóa học sau:

NaOH + HCl → NaCl + H 2 O (1)

N a 2 C O 3 + 2 H C l 2 N a C l + C O 2 + H 2 O (2)

⇒ Dung dịch Y thu được gồm HCl dư và NaCl.

* Tiến hành chuẩn độ dung dịch Y với NaOH

HCl + NaOH → NaCl + H 2 O (3)

Ta có: n H C l = 0 , 1 . 0 , 5 = 0 , 0 5 m o l ; n N a O H ( 3 ) = 0 , 0 2 6 3 . 0 , 1 = 0 , 0 0 2 6 3   m o l .

n N a O H phản ứng hết với 100 mL dung dịch Y là: 0,00263.10 = 0,0263 mol

Theo bài, ta có hệ phương trình: { 4 0 x + 1 0 6 y = 1 x + 2 y = 0 , 0 5 0 , 0 2 6 3 { x = 0 , 0 1 9 7 y = 0 , 0 0 2

Hàm lượng N a 2 C O 3 trong mẫu X là: % N a 2 C O 3 = 0 , 0 0 2 . 1 0 6 1 . 1 0 0 % = 2 1 , 2 % .

Chọn D.

Câu 2

A. chất khử.

B. chất oxi hóa.

C. vừa là chất khử, vừa là chất oxi hóa.

D. acid.

Lời giải

N02(g)+3H2(g)2N3H3(g)ΔrH298o=91,8kJ

Số oxi hóa của N giảm từ 0 xuống -3. Vậy nitrogen đóng vai trò là chất oxi hóa.

Chọn B.

Câu 4

A. Giảm áp suất, tăng nhiệt độ, có xúc tác.

B. Giảm áp suất, giảm nhiệt độ, có xúc tác.

C. Tăng áp suất, giảm nhiệt độ, có xúc tác.

D. Tăng áp suất, tăng nhiệt độ, có xúc tác.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP