khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

15/05/2026 497 Lưu

Phổ IR của hợp chất hữu cơ X (chỉ chứa C, H, O) và số sóng hấp thụ của một số loại liên kết được biểu diễn ở hình sau:

Phổ IR của hợp chất hữu cơ X (chỉ chứa C, H, O) và số sóng hấp thụ của một số
loại liên kết được biểu diễn ở hình sau:

Tín hiệu hồng ngoại của liên kết O - H có đặc điểm là chân rộng và đỉnh (ảnh 1)

Tín hiệu hồng ngoại của liên kết O - H có đặc điểm là chân rộng và đỉnh tù. Phổ khối lượng (MS) của hợp chất X có peak ion phân tử ở giá trị m/z = 74.

Cho 0,1 mol chất X tác dụng với 175 mL dung dịch NaOH 1,0 M, cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được a gam chất rắn khan, trong đó có chứa chất hữu cơ Y, biết M Y > 8 1 . Giá trị của a là bao nhiêu (nhập đáp án vào ô trống)?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

11,2

X có số sóng hấp thụ ở 1 7 5 2 c m 1 X có liên kết −C=O.

X có số sóng hấp thụ ở 1 2 5 0 1 0 5 5 c m 1 X có liên kết −C−O.

X có số sóng hấp thụ ở 2 9 8 1 c m 1 (chân hẹp, đỉnh nhọn) X có liên kết C – H X là ester.

Mà phổ MS của hợp chất X có peak ion phân tử ở giá trị m/z = 74 M X = 7 4 ( a m u ) .

X là C 3 H 6 O 2 .

Mà thuỷ phân X thu được hợp chất hữu cơ Y có M Y > 8 1

X có công thức cấu tạo là: C H 3 C O O C H 3 .

Vậy Y là: C H 3 C O O N a .

n N a O H = 0 , 1 7 5 . 1 = 0 , 1 7 5 ( m o l )

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có:

0 , 1 . 7 4 + 0 , 1 7 5 . 4 0 = a + 0 , 1 . 3 2 a = 1 1 , 2 .

Đáp án: 11,2

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Mẫu X gồm có NaOH (a mol) và N a 2 C O 3 (b mol)

* Khi hòa tan hoàn toàn trong HCl xảy ra các phản ứng hóa học sau:

NaOH + HCl → NaCl + H 2 O (1)

N a 2 C O 3 + 2 H C l 2 N a C l + C O 2 + H 2 O (2)

⇒ Dung dịch Y thu được gồm HCl dư và NaCl.

* Tiến hành chuẩn độ dung dịch Y với NaOH

HCl + NaOH → NaCl + H 2 O (3)

Ta có: n H C l = 0 , 1 . 0 , 5 = 0 , 0 5 m o l ; n N a O H ( 3 ) = 0 , 0 2 6 3 . 0 , 1 = 0 , 0 0 2 6 3   m o l .

n N a O H phản ứng hết với 100 mL dung dịch Y là: 0,00263.10 = 0,0263 mol

Theo bài, ta có hệ phương trình: { 4 0 x + 1 0 6 y = 1 x + 2 y = 0 , 0 5 0 , 0 2 6 3 { x = 0 , 0 1 9 7 y = 0 , 0 0 2

Hàm lượng N a 2 C O 3 trong mẫu X là: % N a 2 C O 3 = 0 , 0 0 2 . 1 0 6 1 . 1 0 0 % = 2 1 , 2 % .

Chọn D.

Câu 2

A. chất khử.

B. chất oxi hóa.

C. vừa là chất khử, vừa là chất oxi hóa.

D. acid.

Lời giải

N02(g)+3H2(g)2N3H3(g)ΔrH298o=91,8kJ

Số oxi hóa của N giảm từ 0 xuống -3. Vậy nitrogen đóng vai trò là chất oxi hóa.

Chọn B.

Câu 4

A. Giảm áp suất, tăng nhiệt độ, có xúc tác.

B. Giảm áp suất, giảm nhiệt độ, có xúc tác.

C. Tăng áp suất, giảm nhiệt độ, có xúc tác.

D. Tăng áp suất, tăng nhiệt độ, có xúc tác.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP