Để thưởng cho bạn An đạt điểm kiểm tra cao nhất, thầy giáo đã chuẩn bị một hộp đựng 6 chiếc bút nhớ với 6 màu khác nhau gồm đỏ, vàng, cam, xanh, đen, hồng rồi cho An bốc thăm ngẫu nhiên một chiếc bút làm món quà cho mình. Tính xác suất để An lấy được bút nhớ màu đỏ.
Để thưởng cho bạn An đạt điểm kiểm tra cao nhất, thầy giáo đã chuẩn bị một hộp đựng 6 chiếc bút nhớ với 6 màu khác nhau gồm đỏ, vàng, cam, xanh, đen, hồng rồi cho An bốc thăm ngẫu nhiên một chiếc bút làm món quà cho mình. Tính xác suất để An lấy được bút nhớ màu đỏ.
A.\(\frac{5}{6}\).
Quảng cáo
Trả lời:
Hướng dẫn giải
Đáp án đúng là: B
Số phần tử không gian mẫu là \(n\left( \Omega \right) = 6\).
Gọi biến cố A: “Bạn An lấy được bút nhớ màu đỏ”.
Suy ra \(n\left( {\rm{A}} \right) = 1\).
Do đó \(P\left( {\rm{A}} \right) = \frac{1}{6}\).
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Hướng dẫn giải
Đặt \(A = \left\{ {0,1,2,3,4,5,6,7,8,9} \right\}\)
Gọi số tự nhiên lẻ có 6 chữ số là \(x = \overline {abcdef} \) với \(a,b,c,d,e,f\) thuộc \(A,a \ne 0\) và \(f \in B = \left\{ {1,3,5,7,9} \right\}\)
Vì \(x < 600.000\) nên \(a \in \left\{ {1,2,3,4,5} \right\}\).
* Trường hợp 1:
\(a \in \left\{ {1,3,5} \right\} \Rightarrow a\) có 3 cách chọn.
\(f \ne a\) và \(f \in B \Rightarrow f\) có 4 cách chọn.
Mỗi bộ \(\overline {bcde} \) là một chỉnh hợp chập 4 của 8 phần tử còn lại thuộc tập \(A \Rightarrow \) có \(A_8^4\) cách chọn.
Trường hợp này có \(3 \cdot 4 \cdot A_8^4 = 20160\) số.
* Trường hợp 2 :
\(a \in \left\{ {2,4} \right\} \Rightarrow a\) có 2 cách chọn.
\(f \in B \Rightarrow f\) có 5 cách chọn.
Mỗi bộ \(\overline {bcde} \) là một chỉnh hợp chập 4 của 8 phần tử còn lại của tập \(A \Rightarrow \) có \(A_8^4\) cách chọn.
Trường hợp này có \(2.5 \cdot A_8^4 = 16800\) số.
Vậy có tất cả \(20160 + 16800 = 36960\) số tự nhiên lẻ có 6 chữ số.
Gọi \({\rm{C}}\) là biến cố bạn An nhập một lần theo gợi ý của bác Bình mà đúng mật khẩu mở điện thoại.
Ta có \(n(\Omega ) = 36960;\,\,n(C) = 1\).
Vậy \(P(C) = \frac{{n(C)}}{{n(C)}} = \frac{1}{{36960}}\).
Lời giải
Đáp án:
Hướng dẫn giải
Trả lời: 0,51
Số phần tử của không gian mẫu là \(n\left( \Omega \right) = C_{12}^3 = 220\).
Gọi \(A\) là biến cố “trong 3 bóng lấy được có 1 bóng hỏng”.
Suy ra \(n\left( A \right) = C_4^1.C_8^2 = 112\).
Do đó \(P\left( A \right) = \frac{{112}}{{220}} \approx 0,51\).
Câu 3
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
A.\(\frac{3}{{10}}\).
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
A.\(\frac{2}{9}\).
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 7
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.