khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

23/05/2026 573 Lưu

Thực hiện thí nghiệm như hình vẽ dưới đây. Biết thế điện cực chuẩn:

Thực hiện thí nghiệm như hình vẽ dưới đây. Biết thế điện cực chuẩn :
Mn2+(aq) + 2e ⇋ Mn(s) E° = -1,18V
Zn2+(aq) + 2e ⇋ Zn(s) E° = -0,76V
Co2+(aq) + 2e ⇋ Co(s) E° = -0,28V
Cho các phát biểu sa (ảnh 1)

Mn2+(aq) + 2e ⇋ Mn(s) E° = -1,18V

Zn2+(aq) + 2e ⇋ Zn(s) E° = -0,76V

Co2+(aq) + 2e ⇋ Co(s) E° = -0,28V

Cho các phát biểu sau:

(1) Phản ứng xảy ra giữa Zn(s) và Co2+(aq) tạo được một pin có suất điện động là 0,48V.

(2) Năng lượng hóa học dự trữ trong các chất phản ứng chủ yếu được chuyển hóa thành năng lượng điện khi phản ứng xảy ra.

(3) Nồng độ của các ion trong dung dịch tăng.

(4) Sau một thời gian xảy ra phản ứng, thanh Zn(s) bị ăn mòn dần ở phần nhúng trong dung dịch do xảy ra phản ứng: Zn(s) + Mn2+(aq) → Zn2+(aq) + Mn(s).

Số phát biểu không đúng là:

A. 1.

B. 2.

C. 3.

D. 4.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là C

(1) Sai: Zn + Co2+ → Zn2+ + Co

Co sinh ra bám luôn vào Zn nên pin bị đoản mạch và điện thế tạo ra gần như bằng 0.

(2) Đúng

(3) Sai, nồng độ của các ion không thay đổi vì tỉ lệ 1 mol Zn2+ tạo ra sẽ có 1 mol Co2+ mất đi.

(4) Sai, Mn có tính khử mạnh hơn Zn nên Zn không khử được Mn2+, Zn bị ăn mòn dần là do Zn + Co2+ → Zn2+ + Co

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án:

15

Đáp án: 15

Z + BaCl2 tạo BaSO4 nên Y2 dạng RSO4.xH2O

nY2 = nBaSO4 = 0,125

→ MY2 = R + 96 + 18x = 26,75/0,125

→ R + 18x = 118

Chọn x = 3, R = 64: R là Cu, Y2 là CuSO4.3H2O

Y1 dạng CuSO4.yH2O

CuSO4.yH2O → CuSO4.3H2O + (y – 3)H2O

→ 214/(160 + 18y) = 85,60% → y = 5

Y1 là CuSO4.5H2O

Y3 dạng CuSO4.zH2O

10 gam CuSO4.5H2O + 10 gam CuSO4.zH2O + 100 gam H2O → 120 gam Z có nồng độ 10%

Bảo toàn khối lượng CuSO4:

10.160/250 + 10.160/(160 + 18z) = 120.10%

→ z = 7

→ x + y + z = 15

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A.

Phản ứng xảy khi đun nóng hỗn hợp A là: CH4 + H2O (200°C, 10 bar) → CO + 3H2

Đúng
Sai
B.

Chất ngưng tụ thoát ra ở giai đoạn (4) là H2O và CH4.

Đúng
Sai
C.

Nếu quá trình tổng hợp methanol là quá trình tỏa nhiệt, để tăng hiệu suất tổng hợp methanol thì cần tăng nhiệt độ và giảm áp suất của hệ.

Đúng
Sai
D.

Giả sử tốc độ lưu chuyển ban đầu của CH4 là 86 L/s và H2O là 150 L/s thì tốc độ lưu chuyển của H2O dư ở giai đoạn (4) là 56 L/s.

Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP