khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

11/05/2020 60,924 Lưu

Lúc 7h15 phút giờ sáng, một người đi xe máy khởi hành từ A chuyển động với vận tốc không đổi 36km/h để đuổi theo một người đi xe đạp chuyển động với v = 5m/s đã đi được 36km kể từ A. Hai người gặp nhau lúc mấy giờ

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Giải: Chọn chiều dương là chiều chuyển động của ha ixe, gốc toạ độ tại vị trí A, gốc thời gian lúc xe máy chuyển động.

Phương trình chuyển động : x=x0+vt

Xe máy có: x0=0;vm=36km/h⇒xm=36t

Xe đạp có : x0d=36km;vd=5m/s=18km/h⇒xd=36+18t

Khi hai xe đuổi kịp nhau: xm = xĐ

⇒36t=36+18t⇒t=2h

⇒Hai xe gặp nhau lúc 9h15phút

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Giải:

Ta có phương trình chuyển động của vật x=x0+vt

a.  Ô tô chuyển động theo chiều âm với vận tốc 36 km/h nên v=−36(km/h)

Với t=1,6;x=6km

Nên 6=x0−36.1,5⇒x0=60km

Vậy phương trình chuyển động của vật x=60−36t

b. Tại t1=2h thì x1=40km⇒40=x0+2v 1

Tại t2=3h thì x2=60km ⇒90=x0+3v 2

Từ ( 1 ) và  (2 ) ta có x0=−60km;v=50km/h

Vậy phương trình dao động là x=−60+50t