khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/05/2020 961 Lưu

Một tia sáng đơn sắc màu đỏ có bước sóng λ=0,68 μm chiếu từ không khí vào nước, chiết suất của nước đối với ánh sáng đỏ là 1,33. Tia sáng đó trong nước có màu gì?

A. vàng

B. lục

C. đỏ

D. tím

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

Khi ánh sáng truyền từ môi trường trong suốt này sang môi trường trong suốt khác thì tần số không đổi nên màu cũng không đổi

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C

Phương trình sóng u=Acosωt−2πxλ

Từ phương trình  u=4cos2πt−x5mm=4cos2πt−2πx5mm

Rút ra ω=2π rad/s, λ=5cm

Tốc độ truyền sóng v=λf=λω2π=52π2π=5cm/s

Lời giải

Đáp án B

Lượng Đơteri có trong 1 tấn nước là: mD=0,003%.106=30g

→Tổng số hạt nhân D có trong 30g là ND=mDANA=9,0345.1024

Trogn mỗi phản ứng 2D12→H24e+223,8MeV cần 2 hạt nhân D

Năng lượng tỏa ra từ 1 tấn nước W=ND2.23,8.1,6.10−13=1,72.10−13J

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP