khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

28/05/2020 2,652 Lưu

Cho phản ứng hạt nhân: D12+X→H24e+23,8MeV. Biết rằng nước trong thiên nhiên chứa 0,003% khối lượng đồng vị D12 (có trong nước nặng D2O). Hỏi nếu dùng toàn bộ đơteri có trong 1 tấn nước thiên nhiên để làm nhiên liệu cho phản ứng trên thì năng lượng thu được là bao nhiêu? (lấy khối lượng nguyên tử đơteri là 2u)

A. 6,89.1013J

B. 1,72.1013J

C. 5,17.1013J

D. 3,44.1013J

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án B

Lượng Đơteri có trong 1 tấn nước là: mD=0,003%.106=30g

→Tổng số hạt nhân D có trong 30g là ND=mDANA=9,0345.1024

Trogn mỗi phản ứng 2D12→H24e+223,8MeV cần 2 hạt nhân D

Năng lượng tỏa ra từ 1 tấn nước W=ND2.23,8.1,6.10−13=1,72.10−13J

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C

Phương trình sóng u=Acosωt−2πxλ

Từ phương trình  u=4cos2πt−x5mm=4cos2πt−2πx5mm

Rút ra ω=2π rad/s, λ=5cm

Tốc độ truyền sóng v=λf=λω2π=52π2π=5cm/s

Lời giải

Đáp án B

Q=C.U=20μC⇒ điện tích bản âm là −20μC

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP