khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

28/05/2020 5,525 Lưu

Một khối trong suốt có tiết diện thẳng như hình vẽ, đặt trong không khí  (ABCD là hình vuông; CDE là tam giác vuông cân). Trong mặt phẳng của tiết điện thẳng, chiếu một chùm tia sáng đơn sắc hẹp SI vuông góc với DE (EE < ID). Giả sử phần CDE có chiết suất n1= 1,5 và phần ABCD có chiết suất n2≠ n1 tiếp giáp nhau. Hãy tính n2 để tia khúc xạ trong thủy tinh tới mặt AD sẽ ló ra không khí theo phương họp với SI một góc 90°.

A. n2= l,27

B. n2= l,45

C. n2= l,65

D. n2= l,15

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án A.

Tia SI truyền thẳng đến J với góc tới 450 > igh nên sẽ bị phản xạ toàn phần rồi truyền đến K, khúc xạ rồi truyền đến L, ló ra không khí.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 4

A. khi α = 60° thì tia khúc xạ ra ngoài không khí với góc khúc xạ 30°

B. khi α = 45° thì tia khúc xạ ra ngoài không khí với góc khúc xạ 60°

C. khi α = 60° thì tia khúc xạ đi là là trên mặt phân cách

D. khi α = 30° thì xảy ra hiện tượng phản xạ toàn tại 0

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP