khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/07/2024 54,530 Lưu

Hai xe goong chở than có m2 = 3m1, cùng chuyển động trên 2 tuyến đường ray song song nhau với Wđ1 = Wđ2. Nếu xe một giảm vận tốc đi 3m/s thì Wđ1 = Wđ2. Tìm vận tốc v1, v2.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Theo bài ra ta có Wđ1 = 1/7Wđ2

⇒12m1v12=17.12m2v22⇒v2=1,53v1

 

Mặt khác nếu xe 1 giảm vận tốc đi 3m/s thì Wđ1 = Wđ2: 

⇒m1(v1−3)22=m2v222=3m1(1,53v1)22

=> v1 = 0,82 m/s => v2 = 1,25m/s hoặc v1=  - 1,82 m/s ( loại )

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

a. Áp dụng định lý động năng

A=WdB−WdA⇒AF→+Af→ms=12mvB2−12mvA2

Công của lực kéo AF=F.s=4000.100=4.105(J) 

Công của lực ma sát 

Afms=−fms.s=−μN.s=−μ.m.g.s=−μ.2000.10.100=−μ.2.106(J)⇒4.105−μ.2.106=12.2000.202−12.2000.102⇒μ=0,05

b. Giả sử D làvị trí mà vật có vận tốc bằng không

Áp dụng định lý động năng

A=WdD−WdB⇒AP→+Af→ms=12mvD2−12mvB2

Công trọng lực của vật

AP→=−Px.BD=−mgsin300.BD=−104.BD(J)

Công của lực ma sát 

Afms=−fms.BD=−μN.BD=−μ.m.gcos300.BD=−2000.BD(J)

⇒−104.BD−2000.BD=12.2000.0−12.2000.202⇒BD=33,333(m)

⇒BC>BD nên xe không lên được đỉnh dốc.

c. Áp dụng định lý động năng

A=WdC−WdB⇒AF→+AP→+Af→ms=12mvC2−12mvB2

Công trọng lực của vật

AP→=−Px.BC=−mgsin300.BC=−104.40=−4.105(J)

Công của lực ma sát

Afms=−fms.BC=−μN.BC=−μ.m.gcos300.BC=−2000.40=−8.104(J) 

Công của lực kéo

AF→=F.BC=F.40(J)⇒F.40−4.105−8.104=0−12.2000.202⇒F=2000(N)

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP