khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

11/07/2024 10,536 Lưu

Cho một thanh gỗ hình hộp chữ nhật như hình vẽ có khối lượng 50 kg với OA=80cm;AB=40cm. Xác định lực F→ tối thiểu để làm quay khúc gỗ quanh cạnh đi qua O. Lấy g=10m/s2 

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta có

 P=mg=50.10=500(N) 

Theo điều kiện cân bằng của Momen lực

MF→=MP→⇒F.dF=P.dPVới dP=AB2=402=20(cm)dF=AO2=802=40(cm)⇒F.0,4=500.0,2⇒F=250(N)

 

 

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Các lực tác dụng lên AB: Các trọng lượng đặt tại A, B, I

Theo điều kiện cân bằng Momen ta có

 MP1+MP=MP2

P1 . OA + P . OI = P2 . OB

P1 . OA + P(OA – AI) = P2 (AB – OA)

⇒OA=P2.AB+P.AIP1+P2+P=0,7m.

 

 

Lời giải

Ta có:P=mg=40.10=400(N) 

 

a. Theo điều kiện cân bằng của Momen lực 

MF→=MP→⇒F.dF=P.dPVới dP=cos300.AB2;dF=AB⇒F.AB=400.cos300AB2⇒F=1003(N)

 

b. Theo điều kiện cân bằng của Momen lực 

MF→=MP→⇒F.dF=P.dPVới dP=cos300.AB2dF=cos300.AB⇒F.AB.cos300=400.cos300.AB2⇒F=200(N)