Câu hỏi:

12/07/2024 12,163

Ở điều kiện tiêu chuẩn 22,4 lít chứa 6,02.1023 phân tử oxi. Hỏi thể tích riêng của các phân tử oxi nhỏ hơn bao nhiêu lần thể tích bình chứa khí. Coi các phân tử oxi như những quả cầu bán kính 10-10 m.

Sách mới 2k7: Tổng ôn Toán, Lí, Hóa, Văn, Sử, Địa... kỳ thi tốt nghiệp THPT Quốc gia 2025, đánh giá năng lực (chỉ từ 70k).

Tổng ôn Toán-lý hóa Văn-sử-đia Tiếng anh & các môn khác

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

Thể tích của một phân tử khí ôxi là 43πr3

Thể tích của phân tử khí oxi:

V=6,02.1023.43πr3.

Thể tích của bình chứa

V'=22,4l=22,4dm3=22,4.103m3.

Vậy thể tích của các phân tử khí ôxi nhỏ chỉ bằng

1,125.10-4 lần thể tích của bình chứa. Hay nói cách

khác thể tích bình chứa lớn gấp 8888 lần thể tích của

các phân tử khí ôxi.

Bình luận


Bình luận

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Một bình kín chứa N=3,01.1023phân tử khí heli.

a/ Tính khối lượng khí Heli chứa trong bình.

b/ Biết nhiệt độ khí là 0C và áp suất khí trong bình là 1atm (1,013.105Pa). Hỏi thể tích của bình là bao nhiêu?

Xem đáp án » 12/07/2024 116,564

Câu 2:

Tính tỉ số khối lượng phân tử nước và khối lượng nguyên tử cacbon 12.

Xem đáp án » 12/07/2024 22,745

Câu 3:

Tính số phân tử chứa trong không khí nếu coi không khí có là oxi và 78% là khí nito.

Xem đáp án » 12/07/2024 4,059

Câu 4:

Trình bày các khái niệm về lượng chất và mol.

Xem đáp án » 17/06/2020 2,883

Câu 5:

Trình bày về cấu tạo phân tử của vật chất. 

Xem đáp án » 12/07/2024 2,724

Câu 6:

Trình bày những nội dung cơ bản của thuyết động học phân tử chất khí.

Xem đáp án » 17/06/2020 1,671