Câu hỏi:

12/07/2024 116,548

Một bình kín chứa N=3,01.1023phân tử khí heli.

a/ Tính khối lượng khí Heli chứa trong bình.

b/ Biết nhiệt độ khí là 0C và áp suất khí trong bình là 1atm (1,013.105Pa). Hỏi thể tích của bình là bao nhiêu?

Sách mới 2k7: Bộ 20 đề minh họa Toán, Lí, Hóa, Văn, Sử, Địa…. form chuẩn 2025 của Bộ giáo dục (chỉ từ 49k/cuốn).

Đề toán-lý-hóa Đề văn-sử-địa Tiếng anh & các môn khác

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

 

a)

Cứ NA phân tử (nguyên tử) He có khối lượng 4g.

Chú ý: N=3,01.1023=NA2

khối lượng He trong bình: m=42=2g

b)

Trong điều kiện nhiệt độ và áp suất như trên (ĐKTC),

thể tích của 1 mol He là V0 = 22,1 lít. Vì lượng khí He

trong bình chỉ là 0,5 mol nên thể tích của bình là:

V=V02=11,2 lít.

 

Bình luận


Bình luận

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Tính tỉ số khối lượng phân tử nước và khối lượng nguyên tử cacbon 12.

Xem đáp án » 12/07/2024 22,743

Câu 2:

Ở điều kiện tiêu chuẩn 22,4 lít chứa 6,02.1023 phân tử oxi. Hỏi thể tích riêng của các phân tử oxi nhỏ hơn bao nhiêu lần thể tích bình chứa khí. Coi các phân tử oxi như những quả cầu bán kính 10-10 m.

Xem đáp án » 12/07/2024 12,160

Câu 3:

Tính số phân tử chứa trong không khí nếu coi không khí có là oxi và 78% là khí nito.

Xem đáp án » 12/07/2024 4,057

Câu 4:

Trình bày các khái niệm về lượng chất và mol.

Xem đáp án » 17/06/2020 2,881

Câu 5:

Trình bày về cấu tạo phân tử của vật chất. 

Xem đáp án » 12/07/2024 2,723

Câu 6:

Trình bày những nội dung cơ bản của thuyết động học phân tử chất khí.

Xem đáp án » 17/06/2020 1,669