khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

21/09/2020 331 Lưu

Hỗn hợp X gồm peptit A mạch hở có công thức CxHyN5O6 và hợp chất B có công thức phân tử là C4H9NO2. Lấy 0,09 mol X tác dụng vừa đủ với 0,21 mol NaOH chỉ thu được sản phẩm là dung dịch gồm ancol etylic và a mol muối của glyxin, b mol muối của alanin. Nếu đốt cháy hoàn toàn 41,325 gam hỗn hợp X bằng lượng oxi vừa đủ thì thu được N2 và 96,975 gam hỗn hợp gồm CO2 và H2O. Giá trị a: b gần với

A. 1,52.

B. 5,2.

C. 1,3.

D. 2,6.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Phản ứng thủy phân:

A + NaOH → muối + H2O

C4H9NO2 B + NaOH → muoi + C2H5OH

→ B là H2NCH2COOC2H5

Gọi số mol của A và B lần lượt là x và y mol

x+y=0,095x+y=0,21→x=0,03y=0,06

Quy đổi 0,09 mol X thành: C2H3ON: 0,15 mol (bảo toàn nguyên tử N : nN = 5nA) ; H2O 0,03 mol ; CH2 z mol và C4H9NO2 0,06 mol

 

Đốt cháy 0,09 mol X có:

mCO2= 44.0,15.2 + z + 0,06.4 = 23,76 + 44z

mH2O= 18.0,15.1,5 + 0,03 + z + 0,06.4,5 = 9,45 + 18z

Khi đốt cháy hoàn toàn 41,325 gam hỗn hợp X:  mXmCO2 + mH2O=  41,32596,975

→ 96,975.(15,27 + 14z) = 23,76 + 44z + 9,45 + 18z → z = 0,09

Bảo toàn nguyên tố Na : a + b = 0,21  (1)

Bảo toàn nguyên tố C : nC trong A + nC trong B = 2nglyxin + 3nalanin + nC (ancol etylic)

→ 0,15.2 + 0,09 + 0,06.4 = 2a + 3b – 0,06.2

→ 2a + 3b = 0,51  (2)

Từ (1) và (2) → a=0,12b=0,09  → a : b = 4 : 3

Đáp án cần chọn là: C

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

nCO2 = 26,8822,4 = 1,2 mol

X chứa 2 nhóm –CONH => trong phân tử X còn 2 nhóm –COOH và 2 nhóm –NH2 nữa => k = 4

=> Công thức của X có dạng CxH2x−2O6N4= 1,2 mol, nX = 0,1 mol → số nguyên tử C trong X = nCO2nX  =  1,20,1= 12

=> X là C12H22O6N4

C12H22O6N4  →t° 11H2O

=>nH2O  = 0,1.11 = 1,1 mol → m = 1,1.18 = 19,8 gam

Đáp án cần chọn là: A

Lời giải

nCO2= 2,84 mol;   nH2O = 2,74 mol

Gọi nO2 = x mol; nN2 = y mol

Xét phản ứng cháy: X + O2 → CO2 + H2O + N2

nO2=1,5.( nCO2−nN2 ) => x = 1,5.2,84 − y 1

BT.O: nO(trongX) = 2.2,84+2,74−2x=8,42−2x

Phản ứng thủy phân:

X + NaOH → RNO2Na + H2O

Bảo toàn oxi: nH2O = nO trong X + nO NaOH – nO (trong RNO2Na) = 8,42 – 2x + 2y – 4y = 8,42 – 2x – 2y

BTKL: m + 2y.40 = m + 29,7 + 18.(8,42 – 2x – 2y)   (2)

Từ (1) và (2) => x = 3,585 và y = 0,45

=> m = 72,16

Đáp án cần chọn là: B