khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

02/09/2020 666 Lưu

Hỗn hợp A gồm 3 peptit mạch hở X, Y và Gly -Ala - Gly (trong đó X, Y có cùng số liên kết peptit và đều được tạo thành từ alanin và valin; MX > MY) có tỉ lệ mol tương ứng là 2:3:1. Đốt cháy hoàn toàn 76,08 gam hỗn hợp A cần 4,356 mol O2 và sinh ra 10,2144 lít N2 (đktc). Số nguyên tử hidro trong phân tử Y là

A. 53

B. 57

C. 45

D. 65

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

nN2đktc = 10,2144:22,4 = 0,456 mol

Quy đổi hỗn hợp peptit A thành:  

Đốt A chỉ có CONH và CH2 cháy

CONH +34 O2  →t°CO2 + 12H2O +12 N2

0,912 → 0,684                          (mol)

  CH2      +   1,5O2 →t° CO2 + H2O

 2,448 ←   (4,356−0,684)          (mol)

→ nCH2 = 2,448 mol = b mol

BTKL ta có: mA = 0,912.43 + 2,448.14 + 18c = 76,08 → c= 0,144 mol

Vậy  nX=0,048molnY=0,072molnZ=0,024mol

Đặt số nguyên tử nito có trong X và Y là n

BTNT "N" ta có: 0,048n + 0,072n +0,024.3 = 2nN2 = 0,912 → n =7

→ X, Y là heptappetit

Số mol C trong X, Y là: nC(X,Y) = 0,912 + 2,448 − 0,024.7 = 3,192 mol

Đặt CTPT

 X:AlaxVal7−x:0,048Y:AlaxVal7−y:0,072

→BTNT C0,048.3x+57−x+0,072.3y+57−y=3,192→ 0,096x+0,144y=1,00→2x+3y=21

Do  x, y < 7 →  x=6y=3hoặc x=3y=5  thỏa mãn

→ X:Ala6ValY:Ala3Val4  hoặc  X:Ala3Val4Y:Ala5Val2

Vì đề bài cho MX > MY nên chọn cặp nghiệm X: X:Ala3Val4Y:Ala5Val2

→ CTPT của Y là: ­5C3H7NO2 + 2C5H11NO2 − 6H2O = C25H45O8N7

→ Số nguyên tử H có trong Y là 45

Đáp án cần chọn là: C

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

nCO2 = 26,8822,4 = 1,2 mol

X chứa 2 nhóm –CONH => trong phân tử X còn 2 nhóm –COOH và 2 nhóm –NH2 nữa => k = 4

=> Công thức của X có dạng CxH2x−2O6N4= 1,2 mol, nX = 0,1 mol → số nguyên tử C trong X = nCO2nX  =  1,20,1= 12

=> X là C12H22O6N4

C12H22O6N4  →t° 11H2O

=>nH2O  = 0,1.11 = 1,1 mol → m = 1,1.18 = 19,8 gam

Đáp án cần chọn là: A

Lời giải

nCO2= 2,84 mol;   nH2O = 2,74 mol

Gọi nO2 = x mol; nN2 = y mol

Xét phản ứng cháy: X + O2 → CO2 + H2O + N2

nO2=1,5.( nCO2−nN2 ) => x = 1,5.2,84 − y 1

BT.O: nO(trongX) = 2.2,84+2,74−2x=8,42−2x

Phản ứng thủy phân:

X + NaOH → RNO2Na + H2O

Bảo toàn oxi: nH2O = nO trong X + nO NaOH – nO (trong RNO2Na) = 8,42 – 2x + 2y – 4y = 8,42 – 2x – 2y

BTKL: m + 2y.40 = m + 29,7 + 18.(8,42 – 2x – 2y)   (2)

Từ (1) và (2) => x = 3,585 và y = 0,45

=> m = 72,16

Đáp án cần chọn là: B