khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

20/05/2021 2,384 Lưu

Một mạch dao động LC lí tưởng với q là điện tích trên tụ, I là dòng điện tức thời trong mạch. Đồ thị thể hiện sự phụ thuộc của q2 vào i2 như hình vẽ. Bước sóng mà mạch thu được trong không khí là:

A. 3π.103 m

B. 3π.103 cm

C. 6π.103 cm

D. 6π.103 m

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án D

Từ đồ thị ta thấy:

Q02=4μC2I0=0,04A2⇒Q0=2μCI0=0,2A⇒ω=I0Q0=0,22.10−6=1.105rad/s

Bước sóng mà mạch thu được trong không khí là:

λ=2πcω=2π.3.1081.105=6π.103m

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án B

Vì E và B dao động cùng pha và theo phương vuông góc với nhau nên:

E=E0.cosωt+φB=B0.cosωt+φ⇒EE0=BB0⇒B=0,072T

Ta biết trong quá trình truyền sóng điện từ, các véc tơ E→,B→,v→ theo thứ tự lập thành một tam diện thuận. Do đó ta vận dụng quy tắc bàn tay phải như sau:

Đặt bàn tay phải  sao cho ngón tay cái chỉ chiều của v→. Khi đó chiều khum của các ngón tay là ciều quay từ véc tơ E→ đến véc tơ B→

→ Theo bài thì v→ hướng về phía Tây, E→ hướng về phía Nam →B→ thẳng đứng hướng lên

→B→ thẳng đứng hướng lên và có độ lớn 0,072T

Lời giải

Đáp án C

Ta có:

Thời gian để dao động âm tần thực hiện được một dao động toàn phần: TA=1fA=10−3s

Thời gian để dao động cao tần thực hiện được một dao động toàn phần: TC=1fC=0,125.10−3s

Số dao động toàn phần của dao động cao tần khi dao động âm tần thực hiện được một dao động toàn phần: N=TATC=10−30,125.10−3=800