khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

20/05/2021 23,630 Lưu

Một sóng điện từ truyền từ một đài phát sóng đặt ở Trường Sa đến máy thu. Biết cường độ điện trường cực đại là 10 (V/m) và cảm ứng từ cực đại 0,12T. Ở một thời điểm nào đó, tại điểm A có sóng truyền về hướng Tây, khi đó cường độ điện trường là 6 (V/m) và đang có hướng Nam thì cảm ứng từ là B có hướng và độ lớn là:

A. Thẳng đứng xuống dưới; 0,06T

B. Thẳng đứng lên trên; 0,72T

C. Thẳng đứng lên trên; 0,06T

D. Thẳng đứng xuống dưới; 0,072T

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án B

Vì E và B dao động cùng pha và theo phương vuông góc với nhau nên:

E=E0.cosωt+φB=B0.cosωt+φ⇒EE0=BB0⇒B=0,072T

Ta biết trong quá trình truyền sóng điện từ, các véc tơ E→,B→,v→ theo thứ tự lập thành một tam diện thuận. Do đó ta vận dụng quy tắc bàn tay phải như sau:

Đặt bàn tay phải  sao cho ngón tay cái chỉ chiều của v→. Khi đó chiều khum của các ngón tay là ciều quay từ véc tơ E→ đến véc tơ B→

→ Theo bài thì v→ hướng về phía Tây, E→ hướng về phía Nam →B→ thẳng đứng hướng lên

→B→ thẳng đứng hướng lên và có độ lớn 0,072T

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C

Ta có:

Thời gian để dao động âm tần thực hiện được một dao động toàn phần: TA=1fA=10−3s

Thời gian để dao động cao tần thực hiện được một dao động toàn phần: TC=1fC=0,125.10−3s

Số dao động toàn phần của dao động cao tần khi dao động âm tần thực hiện được một dao động toàn phần: N=TATC=10−30,125.10−3=800

Lời giải

Đáp án B

Theo bài ra ta có:

λ1=2πcLC1=10m⇒C1=1L102πc2  (1)

λ2=2πcLC1=20m⇒C2=1L202πc2  (2)

Khin điện dung của tụ là C3 thì:

λ3=2πcLC3=2πcL12C1+C2  (3)

Thay (1) và (2) vào (3) ta được λ3=40m

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP