khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

16/06/2021 517 Lưu

Cho hệ 3 dòng điện song song như hình vẽ:

Biết I1=I2=20A, I3=10A, r12=20cm, I3 nằm trong mặt phẳng trung trực của I1 và I2 cách mặt phẳng chứa I1; I2 một khoảng là d. Lực tác dụng lên 1m chiều dài của I3 nếu d=10cm có độ lớn bằng:

A. 4.10−4N

B. 22.10−4N 

C. 2.10−4N

D. 2.10−4N 

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta có:

+ r13=r23=d2+r1222=102+2022=102cm

+ F13=F23=2.10−7I1I3r13=2.10−720.100,12=22.10−4N

+ r122=r132+r232−2r13r23cosα→cosα=r132+r232−r1222r13r23=0

→F13⊥F23→F3=F132+F232=F132=2.22.10−4=4.10−4N

Đáp án cần chọn là: A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có, các lực tác dụng lên thanh gồm: trọng lực P→, lực ma sát Fms→, phản lực N→ và lực từ F→ có hướng như hình vẽ:

Chọn hệ trục Oxy như hình vẽ

+ Áp dụng định luật II – Niuton, ta có: N→+P→+Fms→+F→=ma→

Chiếu (*) lên các phương ta được:

Ox: Psinα−Fcosα−Fms=ma(1)Oy: N−Pcosα−Fsinα=0(2)

Từ (2) ta suy ra: N=Pcosα+Fsinα

+ Lực ma sát: Fms=μN=μPcosα+Fsinα

Lực từ: F=BIlsin900=BIl

⇒ Lực ma sát: Fms=μPcosα+BIlsinα

Thay vào (1) ta được: 

Psinα−BIlcosα−μPcosα+BIlsinα=ma⇒a=Psinα−μcosα−BIlcosα+μsinαm=0,1.10sin300−0,1.cos300−0,2.10.0,2cos300+0,1.sin3000,1≈0,47m/s2

Đáp án cần chọn là: D

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP