khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/08/2021 1,560 Lưu

Một vật dao động điều hòa với phương trình x=Acos(ωt+φ). Hình bên là đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc ly độ x của vật  theo thời gian t. Xác định giá trị ban đầu của x = x0 khi t = 0

A. -2 cm

B. -0,52 cm

C. - 1 cm

D.  - 1,5 cm

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Dễ thấy T =8 ô =8.14=2s⇒ω = π rad/s.

Biên độ A= 2 cm.

Góc quét trong 3 ô đầu ( t =34s vật ở biên dương):

Δφ=ω.t=π34=3π4. Dùng vòng tròn lượng giác

theo chiều kim đồng hồ ta có pha ban đầu:φ=-3π4

Lúc t =0: x0=Acosφ=2.cos−3π4=−2cm.

Chọn A

Ta có: Công thức tính thế năng của vật dao động điều hòa là 

Wt=12mω2x2→Wtmax↔x=±A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn A

Khoảng cách giữa hai điểm dao động cùng pha gần nhau nhất là : λ

Như vậy gọi 3 điểm cùng pha với A lần lượt là : C,D,E. Ta có thứ tự ACDEB

Khoảng cách từ A−E=3λ; Khoảng cách E−B=λ2

Như vậy ta có: 3λ+λ2=21cm=>λ=6cm.

Lời giải

Ta có:

Em−En=hf⇔f=Em−Enh=−1,514+3,407.1,6.10−196,625.10−34=4,572.1014 Hz

Chọn B

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP