khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

24/05/2022 468 Lưu

Từ chất X (C10H10O4, chỉ có một loại nhóm chức) tiến hành các phản ứng (theo đúng tỉ lệ mol):

(a) X+3NaOH→t°Y+Z+T+H2O .

(b) 2Y+H2SO4→2E+Na2SO4 .

(c) 2E+C2H4OH2⇄H2SO4 đặc, t°F+2H2O

Biết MY < MZ < MT < 148, Y và Z là muối của axit cacboxylic. Phát biểu nào sau đây sai?

A. Chất X có 3 công thức cấu tạo thỏa mãn.               

B. Phân tử chất F có 6 nguyên tử H.                         

C. Đun Z với vôi tôi xút, thu được chất khí nhẹ hơn không khí.                        

D. Chất T tác dụng được với kim loại Na

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

- X có kx=2C−H+22=2.10−10+22=6, X chỉ chứa 1 loại nhóm chức và có khả năng tác dụng với NaOH →  X chứa 2 nhóm −COO−(do trong X có 4 nguyên tử oxi).

- X tác dụng với NaOH theo tỉ lệ mol 1 : 3 đồng thời sau phản ứng thủy phân thu được H2O →  X có 1 nhóm −COO−  gắn trực tiếp vào vòng benzen.

- Mặt khác, MY < MZ < M­­T < 148 →  X có CTCT thu gọn là  hoặc .

- MY < MZ < M­­T →  Y: HCOONa; Z: CH3COONa; T: ; E: HCOOH.

- Ở phản ứng (c) sau phản ứng thu được 2 phân tử H2O nên F có CTCT thu gọn là (HCOO)2C2H4.

A. Sai. Các CTCT thỏa mãn X

 

o,m,p−HCOO−CH2−C6H4−OOCCH3o,m,p−CH3COO−CH2−C6H4−OOCH→ X có 6 công thức cấu tạo thỏa mãn.

B. Đúng. F là (HCOO)2C2H4 →  Có chứa 6 nguyên tử hiđro trong phân tử.

C. Đúng. Đun Z (CH­3COONa) với vôi tôi xút, thu được khí CH4 (M = 16) →  nhẹ hơn không khí.

D. Đúng. T có chứa nhóm –OH nên có khả năng tác dụng với Na giải phóng khí H2.

Chọn đáp án A.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. tripeptit.                       

B. tetrapeptit.                    
C. pentapeptit.                  
D. đipeptit.

Lời giải

Theo đầu bài ta có: nalanin=66,7589=0,75  mol, nH2O=66,75−55,9518=0,6 mol.

Sơ đồ phản ứng thủy phân:           X(C3nH5n+2On+1Nn)+(n−1)H2O→nC3H7O2N(1)mol:                                                                                                         0,6                          0,75

Theo (1) và giả thiết ta có: 0,75.(n−1)=0,6.n⇒n=5→  Vậy X là pentapeptit.

Chọn đáp án C.

Câu 2

A. 1 : 2.                             

B. 1 : 3.                             
C. 2 : 1.                             
D. 3 : 1.

Lời giải

FeSO4⏟152.7H2O⏟278⇒

 

coi FeSO4.7H2O là dung dịch FeSO4 có nồng độ phần trăm là: C%=152278.100%=54,68%

.

Áp dụng sơ đồ đường chéo ta có: m1     54,68                         25 - 10,16                     ↘      ↗                            25                     ↗      ↘m2    10,16                          54,68 - 25⇒m1m2=25−10,1654,68−25=12

 

Chọn đáp án A.

Câu 3

A. 0,985 gam đến 3,94 gam.                                         

B. 0 gam đến 0,985 gam. 

C. 0 gam đến 3,94 gam.                                              
D. 0,985 gam đến 3,152 gam.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. tách nước.                    

B. hiđro hóa.                     
C. đề hiđro hóa.                
D. xà phòng hóa.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

A. Fe.                                

B. Al.                                
C. Mg.                               
D. Cu.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP