khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

02/07/2022 334 Lưu

Hòa tan hoàn toàn a gam Na vào 100 ml dung dịch Y gồm H2SO4 0,5M và HCl 1M, thấy thoát ra 6,72 lít khí (đktc). Cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được m gam chất rắn. Giá trị của m gần nhất với giá trị nào sau đây

A. 28
B. 27
C. 29
D. 30

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

nH2SO4=0,05mol; nHCl=0,1mol; nH2=0,3mol

Ta thấy: 2nH2SO4+nHCl=0,2mol<2nH2=0,6mol

→ Axit phản ứng hết, kim loại tiép tục phản ứng với H2O.

Phương trình hóa học:

2Na + H2SO4 → Na2SO4 + H2

          0,05  → 0,05          0,05       mol

2Na + 2HCl → 2NaCl + H2

          0,1    → 0,1           0,05                  mol

2Na + 2H2O → 2NaOH + H2

                       0,4    0,2               mol

→mchat ran=0,05.142+0,1.58,5+0,4.40=28,95gam

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hỗn hợp khí T gồm NO (a mol) và NO2 (b mol).

Ta có hệ phương trình: a+b=0,130a+46b=3,32→a=0,08b=0,02

Quy đổi hỗn hợp X thành kim loại và O.

Trong đó: nO=34,4.29,3%16=0,63 mol

→mkim loai=34,4−0,63.16=24,32 gam

→nOH−(↓)=m↓−mkim loai17=44,38−24,3217=1,18 mol

Ta có: nNO3−=nOH−(↓)=1,18 mol

Lại có: nNO3−=ne=3nNO+nNO2+2nO(Y)

→nO(Y)=0,46 mol

→nCO=nO mat di=0,63−0,46=0,17 mol

→V=3,808 lít.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP