khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

02/07/2022 528 Lưu

Hợp chất hữu cơ no, đa chức X có công thức phân tử C?H12O4. Cho 0,2 mol X tác dụng vừa đủ với 100 gam dung dịch NaOH 16%, thu được chất hữu cơ Y và 35,6 gam hỗn hợp muối. Công thức cấu tạo thu gọn của X là

A. CH3COO(CH2)2COOC2H5
B. CH3OOC(CH2)2OOCC2H5
C. CH3COO(CH2)2OOCC3H7
D. CH3COO(CH2)2OOCC2H5

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

 nX=0,2mol; nNaOH=0,4mol 

Ta thấy: nX:nNaOH=1:2  và sau phản ứng thu được chất hữu cơ Y và muối nên X là este hai chức.

Công thức của X có dạng R1OOCR'COOR2 , Y có dạng R'(OH)2 .

Bảo toàn khối lượng: mY=mX+mNaOH−mmuoi=12,4mol

→MY=12,40,2=62

→ Y là C2H4(OH)2.

Lại có: Mmuoi=35,60,2=178

→ Hai muối là CH3COONa và C2H5COONa.

→ Công thức của X là CH2COO(CH2)2OOCC2H5.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hỗn hợp khí T gồm NO (a mol) và NO2 (b mol).

Ta có hệ phương trình: a+b=0,130a+46b=3,32→a=0,08b=0,02

Quy đổi hỗn hợp X thành kim loại và O.

Trong đó: nO=34,4.29,3%16=0,63 mol

→mkim loai=34,4−0,63.16=24,32 gam

→nOH−(↓)=m↓−mkim loai17=44,38−24,3217=1,18 mol

Ta có: nNO3−=nOH−(↓)=1,18 mol

Lại có: nNO3−=ne=3nNO+nNO2+2nO(Y)

→nO(Y)=0,46 mol

→nCO=nO mat di=0,63−0,46=0,17 mol

→V=3,808 lít.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP