khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

03/07/2022 301 Lưu

Điện phân (điện cực trơ, màng ngăn xốp, cường độ dòng điện không đổi) V lít dung dịch X chứa đồng thời R(NO3)2 0,45M (R là kim loại hóa trị không đổi) và NaCl 0,4M trong thời gian t giây, thu được 6,72 lít hỗn hợp khí ở anot (đktc). Nếu thời gian điện phân là 2t giây thì thu được dung dịch Y. Dung dịch Y tác dụng vừa đủ với 400 ml dung dịch chứa KOH 0,75M và NaOH 0,50M không sinh ra kết tủa. Biết hiệu suất điện phân 100%, các khí sinh ra không tan trong dung dịch. Giá trị của V là

A. 2,00
B. 1,00
C. 0,50
D. 0,75

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Tại thời điểm t (s):

Anot có hai khí thoát ra là Cl2 (0,2V mol) và O2 (x mol) →0,2V+x=0,3 .

Ta có: ne trao doi (1)=0,4V+4x mol

Tại thời điểm 2t (s): nKOH=0,3 mol; nNaOH=0,2 mol

Anot có hai khí thoát ra là Cl2 (0,2V mol) và O2.

Ta có: nO2=2ne trao doi (1)−2nCl24=0,1V+2x mol

Catot: Cu2+  đã điện phân hết và H2O đã điện phân tại catot sinh ra khí H2 (y mol).

Bảo toàn electron: 2nR+2nH2=ne trao doi (2)→0,9V+2y=0,8V+8x            (2)

Dung dịch Y phản ứng với dung dịch chứa KOH và NaOH: nH+=nOH−=0,5 mol

Ta có: nH+ bd=nH2+0,05=4nO2→2y+0,5=4.(0,1V+2x)      (3)

Từ (1), (2), (3) suy ra: V=1  lít.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hỗn hợp khí T gồm NO (a mol) và NO2 (b mol).

Ta có hệ phương trình: a+b=0,130a+46b=3,32→a=0,08b=0,02

Quy đổi hỗn hợp X thành kim loại và O.

Trong đó: nO=34,4.29,3%16=0,63 mol

→mkim loai=34,4−0,63.16=24,32 gam

→nOH−(↓)=m↓−mkim loai17=44,38−24,3217=1,18 mol

Ta có: nNO3−=nOH−(↓)=1,18 mol

Lại có: nNO3−=ne=3nNO+nNO2+2nO(Y)

→nO(Y)=0,46 mol

→nCO=nO mat di=0,63−0,46=0,17 mol

→V=3,808 lít.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP