khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

05/07/2022 305 Lưu

Este X được tạo bởi từ một axit cacboxylic hai chức và hai ancol đơn chức. Đốt cháy hoàn toàn X luôn thu được CO2 có số mol bằng với số mol O2 đã phản ứng. Thực hiện sơ đồ phản ứng sau (đúng với tỉ lệ mol các chất).

(a) X + 2H2 →Ni,t°  Y                                                                   (b) X + 2NaOH →t°  Z + X1 + X2

Biết rằng X1 và X2 thuộc cùng dãy đồng đẳng và khi đun nóng X1 với H2SO4 đặc ở 170°C  không thu được anken. Phát biểu nào sau đây sai?

A. X, Y đều có mạch cacbon không phân nhánh.
B. Z có công thức phân tử là C4H2O4Na2.
C. X2 là ancol etylic

D. X có công thức phân tử là C7H8O4.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

X là este hai chức nên X có dạng CxHyO4 .

Đốt cháy este hai chức ta có:

CxHyO4+x+y4−2O2→t°xCO2+y2H2O

Đốt cháy hoàn toàn X luôn thu được CO2 có số mol bằng với số mol O2 đã phản ứng:

x=x+y4−2→y=8.

Theo phản ứng suy ra trong gốc hiđrocacbon của este X có chứa 2 liên kết π → Trong X có chứa 4 liên kết π.

Ta có: kx=2x−8+22=4→x=7

→ Công thức phân tử của X là C7H8O4.

Dựa vào số nguyên tử cacbon, số liên kết π của X và biết rằng X1, X2 thuộc cùng dãy đồng đẳng, khi đun nóng X1 với H2SO4 đặc ở 170°C  không thu được anken nên suy ra X1 là CH3OH và X2 là C2H5OH.

→ X là CH3OOC C ≡ C COOC2H5.

CH3OOC−C≡C−COOC2H5⏟X+2H2→Ni,t°CH3OOC−CH2−CH2−COOC2H5⏟Y

CH3OOC−C≡C−COOC2H5⏟X+2NaOH→t°NaOOC−C≡C−COONa⏟ZCH3OH⏟X1+C2H5OH⏟X2

Vậy Z có công thức phân tử là C4O4Na2.

Chú ý: Hoặc có thể giải theo hướng:

Do đốt cháy hoàn toàn X luôn thu được CO2 có số mol bằng với số mol O2 đã phản ứng nên X có dạng Cx(H2O)y ; Do X là este hai chức nên y=4→  X có dạng CxH8O4 .

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hỗn hợp khí T gồm NO (a mol) và NO2 (b mol).

Ta có hệ phương trình: a+b=0,130a+46b=3,32→a=0,08b=0,02

Quy đổi hỗn hợp X thành kim loại và O.

Trong đó: nO=34,4.29,3%16=0,63 mol

→mkim loai=34,4−0,63.16=24,32 gam

→nOH−(↓)=m↓−mkim loai17=44,38−24,3217=1,18 mol

Ta có: nNO3−=nOH−(↓)=1,18 mol

Lại có: nNO3−=ne=3nNO+nNO2+2nO(Y)

→nO(Y)=0,46 mol

→nCO=nO mat di=0,63−0,46=0,17 mol

→V=3,808 lít.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP