Câu hỏi:

06/07/2022 286

Tính khối lượng benzen cần dùng để điều chế được 31,4 gam brombenzen? Biết hiệu suất phản ứng là 85%.

Đáp án chính xác

Sách mới 2k7: 30 đề đánh giá năng lực ĐHQG Hà Nội, Tp. Hồ Chí Minh, BKHN 2025 mới nhất (chỉ từ 110k).

Đề ĐGNL Hà Nội Đề ĐGNL Tp.Hồ Chí Minh Đề ĐGTD Bách Khoa HN

Quảng cáo

Trả lời:

verified
Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: C

PTHH: C6H6 + Br2 Fe,to C6H5Br + HBr

nC6H5Br=31,4157=0,5mol

Theo phương trình hóa học:

nC6H6=nC6H5Br=0,2molmC6H6=0,2.78=15,6g

Vì H = 85% nên khối lượng benzen cần dùng là:

mC6H6=15,6.10085=18,353g

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1:

Trong phân tử metan có:

Xem đáp án » 06/07/2022 19,542

Câu 2:

Nguyên tử của nguyên tố X có 3 lớp electron, lớp electron ngoài cùng có 7 electron. Vị trí và tính chất cơ bản của nguyên tố X là?

Xem đáp án » 06/07/2022 9,768

Câu 3:

Một hiđrocacbon X có thành phần phần trăm về khối lượng cacbon trong hợp chất là 92,3%.

Hiđrocacbon X là:

Xem đáp án » 06/07/2022 7,449

Câu 4:

Công thức cấu tạo của một hợp chất cho biết:

Xem đáp án » 06/07/2022 6,961

Câu 5:

Hoá trị của cacbon, oxi, hiđro trong hợp chất hữu cơ lần lượt là:

Xem đáp án » 06/07/2022 6,682

Câu 6:

Do có tính hấp phụ, nên cacbon vô định hình được dùng làm?

Xem đáp án » 06/07/2022 6,314

Câu 7:

Trong điều kiện nhiệt độ, áp suất không đổi thì khí etilen phản ứng với khí oxi theo tỉ lệ thể tích là:

Xem đáp án » 06/07/2022 5,840

Bình luận


Bình luận