khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

14/07/2022 391 Lưu

Cho hỗn hợp gồm kim loại M và Al (tỉ lệ mol 1:1) tan hoàn toàn trong nước dư, thu được 5,6 lít
khi H2 (đktc) và dung dịch Y chứa hai chất tan. Sục khí CO2 dư vào Y, thu được m gam kết tủa. Giá trị của m là

A. 3,9
B. 15,6
C. 11,7

D. 7,8

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

nH2=0,25 molGọi số mol của M và Al lần lượt là a và a mol. Nếu M là kim loại kiềm: x+3x=0,25.2→x=0,125Khi đó: nAl(OH)3=nAl=0,125 mol→m=9,75 gamNếu M là kim loại kiềm thổ: 2x+3x=0,25.2→x=0,1Khi đó: nAl(OH)3=nAl=0,1 mol→m=7,8 gam

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A. Chất T tác dụng với NaOH theo tỉ lệ mol 1:2.

B. Chất Y có phản ứng tráng bạc.

C. Phân tử chat z có 2 nguyên tử oxi.

D. Chất X tác dụng với NaOH theo tỉ lệ mol 1:3.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP