khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

14/07/2022 327 Lưu

Nung nóng 2,13 gam hỗn hợp X gồm ba kim loại Mg, Cu và Al ở dạng bột với oxi thu được hỗn
hợp Y gồm các oxit có khối lượng 3,33 gam. Thể tích dung dịch HCl 1M vừa đủ để phản ứng hết với Y là

A. 150 ml
B. 22 ml
C. 100 ml

D. 75 ml

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta có quá trình: 2,13 gam XMgCuAl→+O23,33 gam YMgOCuOAl2O3→+HClMgCl2CuCl2AlCl3Bảo toàn khối lượng: mO2=mY−mX=1,2 gam→nO2=0,0375 mol→nO=2.0,0375=0,075 mol

Cho Y phản ứng với HCl ta có thể coi:   O2− + 2H+→H2O0,075→0,15                  mol→nHCl=nH+=0,15 mol→VHCl=0,15

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A. Chất T tác dụng với NaOH theo tỉ lệ mol 1:2.

B. Chất Y có phản ứng tráng bạc.

C. Phân tử chat z có 2 nguyên tử oxi.

D. Chất X tác dụng với NaOH theo tỉ lệ mol 1:3.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP