khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

14/07/2022 299 Lưu

Đun nóng 0,1 mol este no, đơn chức E với 30 ml dung dịch 28% (d = 1,2 g/ml) của một hiđroxit kim loại kiềm. Sau khi phản ứng kết thúc, cô cạn dung dịch, thu được chất rắn X và 4,6 gam ancol Y. Đốt cháy X, thu được 12,42 gam muối cacbonat, 8,26 gam hỗn hợp khí cacbonic và hơi nước. Tên của E là

A. metyl fomat.
B. metyl propionat.
C. etyl axetat.
D. etyl fomat.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

mMOH=30.1,2.28%=10,08 gamBảo toàn nguyên tố M: nMOH=2nM2CO3⇔10,08MM+17=28,282MM+60→MM=39Vậy kim loại M là kali (K). Ta có: nY=nX=0,1 mol→MY=46→Y là C2H5OH.Chất rắn X gồm CnH2n−1COOK (0,1 mol) và KOH dư (0,18−0,1=0,08 mol ).Bảo toàn nguyên tố C: nCO2=0,1(n+1)−0,09 molBảo toàn nguyên tố H: nH2O=0,1(n−0,5)+0,04 molTheo đề bài: 44.0,1.(n+1)−0,09+18.0,1(n−0,5)+0,04=8,26→n=1Vậy công thức của muối là CH3COOK→ Công thức của X là CH3COOC2H5 (etyl axetat). 

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A. Chất T tác dụng với NaOH theo tỉ lệ mol 1:2.

B. Chất Y có phản ứng tráng bạc.

C. Phân tử chat z có 2 nguyên tử oxi.

D. Chất X tác dụng với NaOH theo tỉ lệ mol 1:3.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP