khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

11/07/2024 34,253 Lưu

Một hộp chứa 9 quả cầu có cùng kích thước và khối lượng. Trong đó có 4 quả cầu màu xanh đánh số từ 1 đến 4, có 3 quả cầu màu vàng đánh số từ 1 đến 3, có 2 quả cầu màu đỏ đánh số từ 1 đến 2. Lấy ngẫu nhiên 2 quả cầu từ hộp. Tính xác suất để 2 quả cầu được lấy vừa khác màu vừa khác số.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

− Mỗi cách chọn ra đồng thởi 2 quả cầu từ hộp chứa 9 quả cầu cho ta một tổ hợp chập 2 của 9 phần tử. Do đó, không gian mẫu Ω gồm các tổ hợp chập 2 của 9 phần tử và nΩ=C92=36.

− Xét biến cố A: “Chọn được 2 quả cầu vừa khác màu vừa khác số”.

+ Chọn 2 quả cầu khác màu:

⦁ 1 quả màu xanh và 1 quả màu vàng có C41⋅C31=12 cách chọn;

⦁ 1 quả màu xanh và 1 quả màu đỏ có C41⋅C21=8 cách chọn;

⦁ 1 quả màu vàng và 1 quả màu đỏ có C31⋅C21=6 cách chọn.

Do đó số cách chọn 2 quả cầu khác màu là: 12 + 8 + 6 = 26 cách chọn.

+ Trong 26 cách chọn 2 quả cầu khác màu trên thì sẽ có 2 trường hợp đối với 2 quả cầu đó là khác số  hoặc cùng số.

Xét các trường hợp 2 quả cầu khác màu cùng số:

⦁ 2 quả cầu cùng số 1: C32=3 cách chọn;

⦁ 2 quả cầu cùng số 2: C32=3 cách chọn;

⦁ 2 quả cầu cùng số 3: C22=1 cách chọn.

Do đó số cách lấy ra 2 quả cầu khác màu cùng số là 3 + 3 + 1 = 7 cách.

Suy ra số cách lấy ra 2 quả cầu khác màu khác số là 26 – 7 = 19 cách, tức là n(A) = 19.

Vậy xác suất để lấy ra 2 quả cầu khác màu khác số là PA=nAnΩ=1936.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

− Xét các biến cố:

A: “Hạt giống phát triển bình thường trên lô đất thí nghiệm A”;

B: “Hạt giống phát triển bình thường trên lô đất thí nghiệm B”;

Từ giả thiết ta thấy A, B là hai biến cố độc lập và P(A) = 0,7; P(B) = 0,6.

Xét các biến cố đối:

A¯: “Hạt giống không phát triển bình thường trên lô đất thí nghiệm A”;

B¯: “Hạt giống không phát triển bình thường trên lô đất thí nghiệm B”.

Ta có PA¯=1−PA=1−0,7=0,3; PB¯=1−PB=1−0,6=0,4. 

− Xét các biến cố:

H: “Hạt giống chỉ phát triển bình thường trên một lô đất”.

H1: “Hạt giống phát triển bình thường trên lô đất A và không phát triển bình thường trên lô đất B”

H2: “Hạt giống phát triển bình thường trên lô đất B và không phát triển bình thường trên lô đất A”

⦁ Ta thấy A, B¯ là hai biến cố độc lập và H1=A∩B¯ 

Nên PH1=PA∩B¯=PA⋅PB¯=0,7⋅0,4=0,28.

⦁ Ta thấy B, A¯ là hai biến cố độc lập và H1=B∩A¯ 

Nên PH2=PB∩A¯=PB⋅PA¯=0,6⋅0,3=0,18.

⦁ Ta thấy H = H1 ∪ H2, mà H1, H2 là hai biến cố xung khắc

Nên P(H) = P(H1 ∪ H2) = P(H1) + P(H2) = 0,28 + 0,18 = 0,46.

Vậy xác suất hạt giống chỉ phát triển bình thường trên một lô đất bằng 0,46.

Lời giải

Đáp án đúng là: B

Số phần tử của mẫu là: n = 40. Ta có n2=402=20.

Mà 9 < 20 < 32 nên nhóm 3 là nhóm đầu tiên có tần số tích lũy lớn hơn hoặc bằng 20.

Xét nhóm 3 là nhóm [70; 80) có r = 70, d = 10, n3 = 23 và nhóm 2 là nhóm [60; 70) có cf2 = 9.

Áp dụng công thức, ta có trung vị của mẫu số liệu là:

Me=70+20−923⋅10≈74,78 (điểm).

Giá trị 74,78 gần nhất với giá trị 75.