Câu hỏi:

05/07/2024 1,129 Lưu

Ba của bạn Mai mua một chuyến du lịch Phú Quốc giá 15 triệu đồng ngày 16/8/2022 cho cả nhà bằng thẻ tín dng phát hành ngày 06/8/2022 của ngân hàng X. Ngân hàng có chế độ không tính lãi trong 30 ngày đầu và cộng thêm khuyến mãi 25 ngày không tính lãi. Sau thời hạn trên, ngân hàng sẽ tính lãi với lãi suất 20%/năm (tính lãi kép theo ngày). Ba của Mai dự định sẽ hoàn tiền cho ngân hàng X vào ngày 01/11/2022. Khi đó ba của Mai phi hoàn trả bao nhiêu tiền cho ngân hàng?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Từ 16/8/2022 đến 01/11/2022 được tính là 77 ngày.

Do số ngày nợ thẻ vượt quá 55 ngày nên ba của Mai phải tra lãi cho 77 ngày nợ.

Phí trả lãi là: (triệu đồng).

Vậy ba của Mai phải hoàn trả khoảng 15 + 0,646 = 15,646 triệu đồng cho ngân hàng.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Do tiền lãi tính theo dư nợ ban đầu nên bác Phương sẽ trả nợ ngân hàng theo phương thức lãi đơn.

Ta có P = 60 (triệu đồng); n = 12.

Áp dụng công thức lãi đơn, ta có:

F = P(1 + nr) = 60 . (1 + 12 . 1%) = 67,2 (triệu đồng).

Vậy tổng số tiền gốc và lãi mà bác Phương phải trả cho ngân hàng A vào cuối kì vay là 67,2 triệu đồng.

Lời giải

Thanh toán tối thiểu anh Bình cần trả vào ngày 5/11 là: 100 . 5% = 5 (triệu đồng).

Do anh Bình đã không trả đủ toàn bộ số dư nợ và có thanh toán tối thiểu tại thời điểm ngày 5/11 nên số tiền lãi sẽ bị tính gồm có:

Số dư nợ từ ngày 21/10 đến ngày 05/11 nên số tiền lãi phải trả là:

(đồng).

Số dư nợ từ ngày 06/11 đến ngày 20/12 nên số tiền lãi phải trả là:

(đồng).

Vậy tổng số tiền cả vốn và lãi anh Bình phải trả cho ngân hàng là khoảng:

100 000 000 + 904 110 + 2 519 452 = 103 423 562 (đồng).