Câu hỏi:

05/07/2024 1,307 Lưu

Ông Long sử dụng thẻ tín dụng của một ngân hàng để mua một món hàng giá 10 triệu đồng với các điều lệ sử dụng thẻ như sau:

Cho biết ông Long đã trả tiền ngân hàng trễ hạn 40 ngày sau ngày hết hạn miễn lãi. Hãy tính số tiền ông Long phải nộp cho ngân hàng.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Tính phí trả chậm:

6% . 10 000 000 = 600 000 > 150 000.

Nên tính phí trả chậm là 600 000 đồng.

Giả sử một tháng có 30 ngày, khi đó lãi suất sau thời gian miễn lãi theo ngày là:

Tiền lãi sau thời gian miễn lãi là:

(đồng).

Vậy tổng tiền lãi ông Long phải nộp cho ngân hàng là khoảng:

600 000 + 349 832 = 949 832 (đồng).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Do tiền lãi tính theo dư nợ ban đầu nên bác Phương sẽ trả nợ ngân hàng theo phương thức lãi đơn.

Ta có P = 60 (triệu đồng); n = 12.

Áp dụng công thức lãi đơn, ta có:

F = P(1 + nr) = 60 . (1 + 12 . 1%) = 67,2 (triệu đồng).

Vậy tổng số tiền gốc và lãi mà bác Phương phải trả cho ngân hàng A vào cuối kì vay là 67,2 triệu đồng.

Lời giải

Thanh toán tối thiểu anh Bình cần trả vào ngày 5/11 là: 100 . 5% = 5 (triệu đồng).

Do anh Bình đã không trả đủ toàn bộ số dư nợ và có thanh toán tối thiểu tại thời điểm ngày 5/11 nên số tiền lãi sẽ bị tính gồm có:

Số dư nợ từ ngày 21/10 đến ngày 05/11 nên số tiền lãi phải trả là:

(đồng).

Số dư nợ từ ngày 06/11 đến ngày 20/12 nên số tiền lãi phải trả là:

(đồng).

Vậy tổng số tiền cả vốn và lãi anh Bình phải trả cho ngân hàng là khoảng:

100 000 000 + 904 110 + 2 519 452 = 103 423 562 (đồng).