khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

08/11/2024 4,408 Lưu

Potassium stearate được sử dụng chủ yếu trong mĩ phẩm và các sản phẩm chăm sóc da, ... Một cơ sở sản xuất dùng 1,78 tấn chất béo thì sẽ sản xuất được bao nhiêu tấn potassium stearate? Biết hiệu suất của quá trình này đạt 60%.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Theo đề bài, ta có:

n(C17H35COO)3C3H5178809= 0,2(mol)

Phương trình hoá học của phản ứng:

(C17H35COO)3C3H5 + 3KOH to3C17H35COOK + C3H5(OH)3 (1)

Theo (1) và đề bài, ta có:

nportassium stearate = nKOH = 3nchất béo = 3.0,2 = 0,6 (mol)

Vì hiệu suất phản ứng đạt 60%, nên:

mportassium stearate = 0,6.322.60100= 115,92(g)

Vậy khối lượng potassium stearate thu được là 115,92 g.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP