khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

27/08/2025 1,081 Lưu

Một mẫu quặng bauxite có chứa 40% Al2O3. Để sản xuất 200 km một loại dây cáp nhôm hạ thế người ta sử dụng toàn bộ lượng nhôm điều chế được từ m tấn quặng bauxite bằng phương pháp điện phân nóng chảy Al2O3. Biết rằng khối lượng nhôm trong 1 km dây cáp là 1074 kg và hiệu suất của quá trình điều chế nhôm là 90%. Giá trị của m gần nhất với giá trị nào sau đây?

A. 1127.     
B. 1337.  
C. 985.      
D. 1280.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng dẫn giải

Đáp án đúng là: A

mAl (200 km cáp) = 200.1074 = 214800 kg = 214,8 tấn.

Phương trình hóa học:

2Al2O3 →criolit®pnc 4Al + 3O2

204              →      108              gam

m       ←90 %       214,8           tấn

⇒mAl2O3=m=214,8.204108.90%≈450,81  tÊn mbauxite = 450,8140%=1127 tÊn.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: A

nAl=3x molnFe2O3=x mol⇒ mhh=27.3x+160x=301,25 ⇒ x=1,25 mol

Phương trình hóa học:

 2Al + Fe2O3 →to 2Fe + Al2O3

Ta có: nAl2=3,752> nFe2O31 =1,251 ⇒ Al dư, nFe thu được tính theo Fe2O3.

⇒ nFe thu được theo lý thuyết = 2,5 mol.

H = 96%  mFe thu được thực tế = 2,5.56.96% = 134,4 gam

 mFe (vết nứt) = 134,4.79% = 106,176 gam

 Vvết nứt = 106,1767,9=13,44 cm3.

Lời giải

Hướng dẫn giải

Đáp án đúng là: B

mAl2O3=100.40%=40 tÊn.

Phương trình hóa học:

 2Al2O3 →criolit®pnc 4Al + 3O2

 204               →     108                        gam

 40 tấn →H = 85% mAl=40.108204.85%=18 tÊn

 Số thanh nhôm sản xuất được là 18.1035=3600 thanh.