khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

08/10/2025 2,153 Lưu

Xét các phản ứng chính xảy ra trong quá trình luyện gang trong lò cao từ nguyên liệu là quặng hematite và than cốc:

Đốt cháy than cốc để cung cấp nhiệt: C + O2 →to CO2

Tạo chất khử: C + CO2 →to 2CO

Khử iron(III) oxide trong quặng thành sắt: Fe2O3 + 3CO →to 2Fe + 3CO2.

Giả thiết gang chứa 95% sắt và 5% carbon (từ than cốc), còn than cốc chỉ chứa carbon. Để sản xuất 1000 kg gang cần m kg than cốc với hiệu suất cả quá trình là 80%. Giá trị của m bằng bao nhiêu? (Làm tròn kết quả đến hàng đơn vị).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng dẫn giải

Đáp án đúng là: 444.

1000 kg gang \[\left\{ \begin{array}{l}{m_{Fe}} = 1000.95\% = 950\,kg\\{m_C} = 1000 - 950 = 50\,kg\end{array} \right.\]

Từ PTHH \[ \Rightarrow \]nC = nCO = 32nFe=32.95056 kmol→ mC=32.95056.12≈305,357 kg

\[ \Rightarrow \] mC(tổng) = 305,357 + 50 = 355,357 kg

→H = 80% mC =355,35780%=444,196kg≈444 kg.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Hướng dẫn giải

Đáp án đúng là: 134.

 mFe=D.V=7,9.6,72=53,088 g →79% mFe sinh ra=53,08879%=67,2 gam ⇒ nFe sinh ra=1,2 mol

PTHH: 2Al + Fe2O3 →to 2Fe + Al2O3

             1,2 ← 0,6        ←    1,2 mol

H = 96% \[ \Rightarrow \] mtecmite = \[\frac{{1,2.27 + 0,6.160}}{{96\% }} = 133,75\,gam \approx 134\,gam.\]