Câu hỏi:

17/10/2025 73 Lưu

CÂU HỎI ÔN TẬP CHƯƠNG 7

PHẦN I. Câu trắc nghiệm nhiều phương án lựa chọn

Một hòn đá có khối lượng \(5{\rm{\;kg}}\), bay với tốc độ \(72{\rm{\;km}}/{\rm{h}}\). Động lượng của hòn đá có độ lớn là

A. \({\rm{p}} = 360{\rm{\;kg}}{\rm{.m/s}}\).        
B. \(p = 360N.s\).              
C. \({\rm{p}} = 100{\rm{\;kg}}{\rm{.m/s}}\).   
D. \({\rm{p}} = 100{\rm{\;N}}{\rm{.m/s}}\).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

     Ta có \({\rm{m}} = 5{\rm{\;kg}};{\rm{v}} = 72{\rm{\;km/h}} = \frac{{72}}{{3,6}} = 20{\rm{\;m/s}}\).

     Động lượng của hòn đá là: \({\rm{p}} = {\rm{m}}{\rm{.v}} = 5.20 = 100{\rm{\;kg}}{\rm{.m/s}}\).

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

b. Động lượng của một vật phụ thuộc vào khối lượng và vận tốc của vật. Hai vật có khối lượng khác nhau chuyển động cùng vận tốc thì có động lượng khác nhau.

c. Động lượng phụ thuộc vào hệ quy chiếu được chọn. Tùy vào hệ quy chiếu, giá trị động lượng sẽ khác nhau.

d. Trong chuyển động chậm dần đều, vận tốc của vật thay đổi theo thời gian. Vì vậy độ biến thiên động lượng có độ lớn khác không.

Lời giải

Đáp án:

3

0

0

0

Hướng dẫn giải

Chọn chiều dương là chiều toa tàu m1.

Áp dụng bảo toàn động lượng:

 \({m_1}{v_1} = {m_1}{v_1}' + {m_2}{v_2}' \leftrightarrow 3000.4 = 3000{v_1}' + 5000.3 \to {v_1}' =  - 1m/s\)

Vậy tốc độ toa tàu 1 sau va chạm là 1m/s.

Câu 5

A. \({{\rm{\vec p}}_2} = \frac{{15}}{8}{{\rm{\vec p}}_1}\).                          
B. \({{\rm{\vec p}}_1} = \frac{{15}}{8}{{\rm{\vec p}}_2}\).     
C. \({{\rm{\vec p}}_2} =  - \frac{{15}}{8}{{\rm{\vec p}}_1}\).          
D. \({{\rm{\vec p}}_1} =  - \frac{{15}}{8}{{\rm{\vec p}}_2}\)

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP