Có khoảng 3% dân số bình thường mang alen đột biến ở gen CFTR gây bệnh xơ nang. Một nhà tư vấn di truyền nghiên cứu một gia đình trong đó cả bố và mẹ đều là thể mang về một đột biến CFTR. Họ sinh con đầu tiên bị bệnh này và đang muốn kiểm tra thai để sinh đứa thứ hai xem đó là thai bị bệnh hay là thể mang hay hoàn toàn không mang gen bệnh. Các mẫu ADN từ các thành viên trong gia đình và thai nhi được xét nghiệm PCR và điện di trên gel, kết quả như hình bên. Nếu thai nhi sinh ra, lớn lên và kết hôn với người bình thường, xác suất đứa con đầu lòng của cá thể này bị bệnh xơ nang là bao nhiêu?

Câu hỏi trong đề: Đề thi HSG Sinh học 12 THPT Bá Thước (Thanh Hóa) có đáp án !!
Quảng cáo
Trả lời:
Bố A1A4; mẹ A2A3; Con đầu bị bệnh có KG A1A3
à Các alen gây bệnh là A1 và A3.
- Kiểu gen của thai nhi là A3A4, trong đó A4 là alen trội bình thường à Thai nhi sinh ra không bị bệnh
- Kiểu gen của thai thi là A3A4, lớn lên, kết hôn với người bình thường.
- Để sinh con đầu lòng bị bệnh thì người được kết hôn phải là thể mang alen bệnh à Xác suất một người bình thường mang alen gây bệnh trong quần thể là 3%.
Þ Xác suất đứa con đầu lòng của họ bị bệnh là: 3% x 1/4 = 0,0075.
Hot: 1000+ Đề thi giữa kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
- 20 đề thi tốt nghiệp môn Sinh học (có đáp án chi tiết) ( 35.000₫ )
- 550 câu hỏi lí thuyết trọng tâm Sinh học (Form 2025) ( 130.000₫ )
- Sổ tay lớp 12 các môn Toán, Lí, Hóa, Văn, Sử, Địa, KTPL (chương trình mới) ( 36.000₫ )
- Bộ đề thi tốt nghiệp 2025 các môn Toán, Lí, Hóa, Văn, Anh, Sinh, Sử, Địa, KTPL (có đáp án chi tiết) ( 36.000₫ )
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Nhận thấy, tính trạng màu mắt phân li không đều ở đời con → 1 gen nằm trên X (cho rằng cặp B,b nằm trên X).
Đời con có 2 loại KH do 2 cặp gen quy định → tỉ lệ KH có thể là 9 : 7 hoặc 13 : 3(nếu là 13 : 3 sẽ không thõa mãn).
Suy ra: KG: A-B-: Mắt đen; A-bb, aaB-, aabb: Mắt nâu.
3 dòng TC mắt nâu có KG: aaXBXB, AAXbXb, aaXbXb.
Từ giả thuyết suy ra dòng 1 có KG aaXBXB; dòng 2 có KG AAXbXb, dòng 3 có KG aaXbXb.
KG của ♀ dòng 2 là AAXbXb; KG của ♂ dòng 1 là aaXBY.
KG của F1-1 là KG của ♂ F1-2 là AaXBY; KG của ♀ dòng 3 là aaXbXb
Cho: ♂ F1-2 (AaXBY) x ♀ dòng 3 (aaXbXb) thì tỉ lệ mắt nâu ở đời con = 0,75.
Lời giải
Gọi số TB sinh dục sơ khai đực là a, số lần NP là k.
→ (2k -1). 2n = 2394; → 2k = 64→ k = 6; Nếu tất cả các tế bào GP tạo 2k. 4= 256 tinh trùng → Số tinh trùng mang X = 256/2 = 128.Thực tế chỉ thu được 126 tinh trùng mang X tức tổng số 252 tinh trùng →Có 63 tế bào giảm phân.
Số NST môi trường đã cung cấp:
+ Giai đoạn NP = 2394.
+ Giai đoạn GP = 63. 2n = 63. 38 = 2394.
+ Tổng = 4788.
Câu 3
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

